ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบหน่อยนะคะ ไม่สบายใจเลย  (อ่าน 1251 ครั้ง)

ออฟไลน์ pinkychill

• ปฐมะ
  • *
คือว่าเมื่อวานได้เถียงกับพ่อค่ะ แต่ไม่ถึงกับด่าว่า เลยไม่สบายใจมากที่ทำผิดกฎข้อห้ามในการสัก คิดว่าคงจะไม่เถียงพ่ออีกแล้ว ไม่ทราบว่าแบบนี้เราถือว่าผิดกฎแล้วจะมีผลอะไรมั้ยคะ

ขอบคุณทุกท่าที่มาช่วยตอบคำถามค่ะ กลุ้มใจจริงๆ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ตอบ: ช่วยตอบหน่อยนะคะ ไม่สบายใจเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2553, 11:21:37 »
ผมขอพูด  แบบผู้ที่เป็น พ่อ ลูก2  และคนที่เคยเป็นลูก

การกระทำใดๆ ก็แล้วแต่ครับ  ที่ทำให้ พ่อ แม่  เสียใจ  มันเหมือนเป็นเวร เป็นกรรม ติดตัวนั่นละครับ  อยู่ที่มันจะตามเราทัน ชาตินี้ รึเปล่าก็เท่านั้นครับ

ผมแนะ วิธีแก้ให้ครับ

เข้าไป ก้มกราบ ขอโทษ ท่านซ๊ะ ให้ท่านอภัย กับสิ่งที่เราทำ และก็ รับปากท่านไปครับ ว่าเราจะไม่ทำอะไรให้ท่านเสียใจอีกครับ  เชื่อผมเถอะครับ ไม่มี พ่อ แม่ คนไหนหรอกครับที่ไม่รักลูก

แต่ท่าน จะแสดงออกให้เราเห็นรึเปล่า ก็เท่านั้นครับ ทำใด้ทำเถอะครับ สิ่งดีดี แบบนี้ รู้สึกผิด ก็ถือว่า ดีแล้วครับ

ผมลูก 2  คน  คนโตก็ปาเข้าไป 20  แล้วครับ  เขาไม่เคยทำอะไรให้ผมเสียใจเลย ตั้งแต่ เขาเกิดมา

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ตอบ: ช่วยตอบหน่อยนะคะ ไม่สบายใจเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2553, 03:19:15 »
ก็ไปกราบขอโทษท่าน หรือหาพวงมาลัยแล้วมาไหว้ท่าน บอกท่านว่าทีหลังจะฟังพ่อก่อนแล้วค่อยพูด
หาของที่ท่านชอบมาให้ แล้วบอกท่านจะคิดก่อนทำครับ

ออฟไลน์ The_Crow13

• ปัญจมะ
  • ยึดติดทำไม ตายไปเอาไปไม่ได้สักอย่าง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2553, 09:44:52 »
ผมคิว่าคุณควรจะเอาพวงมาลัยไปกราบขอขมาพ่อนะครับ อย่างไรเสีย บิดามารดาก็เป็นพระประจำบ้าน และควรจะครองสติเตือนตัวเองตลอดนะครับ ไม่ว่าจะสักมาหรือไม่
เราทำอะไร เรารู้แก่ใจ เราต้องยอมรับผลในสิ่งที่เราทำ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2553, 12:49:03 »
เห็นด้วยกับพี่ชาญครับ พ่อแม่ทุกคนให้อภัยลูกเสมอครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2553, 05:37:56 »
ทำตามที่ข้างบนแนะนำเลยครับ เป็นทางที่ดีที่สุดครับเชื่อเถอะ
เป็นเรื่องสำคัญ ครับเรื่องนี้  :001: