ผู้เขียน หัวข้อ: นำขั้นตอนการสร้างพระหลวงปู่ทวดแบบโบราณมาให้ชมกันครับ  (อ่าน 3226 ครั้ง)

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
พอดีไปเจอมาจากบอร์ดเก่าของเว็บวัดช้างให้...และ Save รูปเก็บไว้นานแล้ว..ก็เลยนำมาให้เพื่อนๆได้ชมกัน..
หากใครเคยเห็นแล้วก็ถือซะว่าดูอีกรอบครับ
ในภาพนั้นไม่แน่ใจว่าเป็นการสร้างในรุ่นใด..คาดว่าจะประมาณปี 50-51

ขอขอบคุณ WWW.watchanghai.comอีกทีครับ

ขั้นที่1.มาดูสว่นผสมกันครับ...อย่างแรก...กล้วยกับน้ำผึ้งเป็นตัวประสาน

อย่างที่2 ผงแร่ และ ผงว่านและเกษร 108 มีเป็นโอ่งเชียว

และที่ขาดไม่ได้ มวลสารเก่า ปี2497ทั้งว่าน และ พระที่แตกหัก

ที่นี้เอาทุกอย่างมาคละเคล้า

จากนั้นเอามากดพิมพ์เป็นองค์พระครับ

เมื่อได้องค์พระแล้วก็นำมาตากให้แห้งก่อนบรรจุลงกล่องและปลุกเสกต่อไป

ปิดท้ายด้วยภาพ อาจารย์พล วัดนาประดู่ ผู้สืบทอดการเป็นเจ้าพิธีปลุกเสกหลวงปู่ทวดสายตรง
ต่อจาก อาจารย์ทิม วัดช้างให้ และ อาจารย์นอง วัดทรายขาวครับ

จบแล้วครับ...ขอเชิญทุกท่านติชมได้เต็มที่ครับ...ขอบคุณที่คลิ๊กเข้ามาชมครับผม

ออฟไลน์ eakthai14

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง
 :016:บอกได้คำเดียว ครับ (ขลัง)มากๆ :015:
ขยันให้ถูกที่ ทำดีให้ถูกทาง ทำบุญกันไว้บ้าง เสริมสร้างบารมี

ออฟไลน์ The_Crow13

• ปัญจมะ
  • ยึดติดทำไม ตายไปเอาไปไม่ได้สักอย่าง
    • อีเมล
สุดยอดครับ
บอกได้คำเดียว
เราทำอะไร เรารู้แก่ใจ เราต้องยอมรับผลในสิ่งที่เราทำ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับ....... :090: :090: :114: :090:..........

ออฟไลน์ siksaka

• ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ
  • จตุตถะ
  • ...ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ...
    • MSN Messenger - alfamale_5698@hotmail.com
    • อีเมล
นึกถึงหลวงปู่ทวดทีไร อยากกลับบ้านทุกครั้งเลย.....
.....สุดยอดครับ..... :015:
ชีวิตที่สันโดษ....เรียบง่าย....ย่อมมีความสุขเสมอ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณที่นำให้ชมครับ

ออฟไลน์ Sarayut Suprit

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ :053:

ออฟไลน์ rama3

• อรหัง อรหัง อรหัง อรหัง อรหัง อรหัง อรหัง อรหัง อรหัง
  • ตติยะ
  • ดูให้ดีเสียก่อนค่อยเข้าหา
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆๆ ขอบคุณครับ
ขอให้เกิดบันดาลในจิต ขอให้พิศดารในใจ