ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความหมายของยันต์ตะกร้อคับ  (อ่าน 15906 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดำ เอสโซ่

• ปัญจมะ
  • เอสโซ่ ครองเมือง ฮุว่ะ ฮุว่ะ ฮ่าๆ
    • MSN Messenger - i_am_in_love_24@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • www.hi5.com
    • อีเมล
ตามหัวข้อคับ

พอดีเพิ่งได้มาจากกุฏิพระมหาสมชาย เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมานี้เอง :054:

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: อยากทราบความหมายของยันต์ตะกร้อคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2553, 08:04:41 »
เท่าที่ทราบมาพอคร่าวๆคงกระพันครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย
คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

ออฟไลน์ princo

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: อยากทราบความหมายของยันต์ตะกร้อคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553, 12:54:16 »
ผมก้อไปวันพฤหัสเหมือนกันน่าจะได้เจอกันนะคับ
[shake]คนเมื่องในหมอก[/shake]

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553, 02:12:34 »
พุทธคุณทางด้านคงกระพันชาตรีครับผม

ปล. ยันต์ตระกร้อเป็นหนึ่งในยันต์ที่ผมอยากได้เลยครับ  :015:
ปล. เอารูปมาลงด้วยก็ดีนะครับ อยากเห็น  :050:

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553, 06:24:29 »
ยันต์ตระกร้อ ที่โด่งดังคือยันต์ ตระกร้อ ของหลวงพ่อสุด วัดกาหลง
เป็นยันต์มีลักษณ์เป็นตระกร้อสาน แล้วมียันต์สานเป็นรูปตัวตระกร้อ
ที่สมบูรณ์ จะมีเสา อยู่รอบๆ ตัวตะกร้อ ลักษณะ จะเป้นยันต์พุทธซ้อน
หรือนะโมพุธธายะ จำนวน 5 เสา หาดูได้ในเหรียญของหลวงพ่อสุด
ว่ากันว่าตี้ใหญ่ได้ไปครบทั้ง 5 เสา เต็มสูตร ใช้เวลา สัก ตั้งแต่ ตีสอง ถึงตีห้า
 แคล้วคลาดคงทน เหมือนตระกร้อ ที่ถูกเตะ ถูกโหม่ง ก็ไม่พัง
แต่บางตำรา เค้าว่าแพ้ ตีน หรือ แพ้ทางเตะ

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2553, 09:05:41 »
นี่ครับยันต์ตะกร้อ แต่ของอาจารย์ท่านใดไม่ทราบครับ มี่แต่ภาพ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ siksaka

• ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ
  • จตุตถะ
  • ...ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ...
    • MSN Messenger - alfamale_5698@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2553, 01:39:35 »
อยากได้เหมือนกันครับ ยันต์ตระกร้อ..... :016:
ชีวิตที่สันโดษ....เรียบง่าย....ย่อมมีความสุขเสมอ