ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เรื่องกุมารทองคะ  (อ่าน 1943 ครั้ง)

ออฟไลน์ ยูมิจัง

• ตติยะ
 อยากมีกุมารทองไว้บูชา เคยทราบมาว่ามีกุมารเทพ กับกุมารพราย ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมคะ ขอบพระคุณค่ะ
ชะตาฟ้าลิขิต แต่ชิวิตนะของกู

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
ตอบ: สอบถามผู้รู้เรื่องกุมารทองคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2553, 08:40:56 »

แนะนำให้ไปกราบหลวงปูแย้มวัดสามง่าม . . . ครับ    วัดนี้มีทั้งแบบบูชา  และแบบห้อยคอ

สายวัดนี้เค้ามีชื่อเสียงมาก  . . .  เรื่องกุมาร . . . ครับ

หรือ  ที่วัดบางพระเรา  ก็มีอยู่หลายรุ่น . . . ครับ

อาทิเช่นรุ่นล่าสุด   .  .  .  ที่ผมใช้อยู่ก็

รุ่นนี้ครับ

^

^

^

อ่านว่า เทพกุมารทอง . . . ครับ

ส่วนที่ถามว่าสาย  กุมารเทพ กับกุมารพราย  . . . .ใว้รอท่านอื่นครับ

• ตติยะ
ตอบ: สอบถามผู้รู้เรื่องกุมารทองคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2553, 09:00:20 »
 ขอบคุณนะคะที่ให้ความรู้ ทราบคะว่าทางวัดบางพระเรามีหลายรุ่น. 

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2553, 10:03:37 »
กุมารเทพ
ข้อดี
1. เราไม่ต้องเซ่นเลี้ยงด้วยอาหารหยาบ
2. ไม่ให้โทษแก่ผู้เลี้ยงเมื่อเราไม่ได้เซ่นดูแล
3. หน้าตาจิ้มลิ้ม (อันนี้ไม่เกี่ยว แต่ลูกของผมบอกมา)
ข้อเสีย
1. เมื่อบนบาลอะไรแล้วได้ผลช้าหน่อย
2. ไม่ค่อยแสดงฤทธิ์เดชให้เห็น

กุมารพราย
ข้อดี
1. แสดงฤทธิ์บ่อยๆ
2. ได้ผลเร็วเมื่อบนบาลแล้ว
ข้อเสีย
1. ต้องเซ่นเลี้ยงด้วยอาหารหยาบอย่างขาดมิได้ (ยกเว้นบางตำหรับ)
2. หากขาดการเซ่นเลี้ยงแล้วอาจให้โทษแก่ผู้เลี้ยงได้(ยกเว้นแต่อาจารย์ผู้สร้างนั้นกำกับมาดี
 กุมารเทพของผมมี  พี่จุก วัดสวนหลวง สมุทรสงคราม และวัดคันคัด  สมุทรปราการ
 กุมารเทพกึ่งพราย   9 โกศ  หลวงพ่อกอย วัดเขาดินใต้ บุรีรัมย์

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2553, 10:38:42 »
ขอบพระคุณสำหรับความรู้เรื่องกุมารทอง แต่อยากขอคำแนะนำเพิ่มเรื่องการเช่าบูชาได้ไหมคะ

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2553, 12:28:10 »
       :059:การกุมารนั้นมีทั้งสายไสย์ดำและสายไสย์ขาว ซึ่งแตกต่างกันในวิธีการสร้างการทำ
สายมนต์ดำไสย์ดำนั้นจะใช้การกำกับบังคับวิญญานเด็กทารกให้มาสถิตย์อยู่่ในรูปกุมารที่สร้างขึ้น
โดยการใช้วิชาไปจับไปบังคับมา ซึ่งส่วนใหญ่จะบังคับใช้ให้ไปกระทำในสิ่งที่ผิดศีลธรรมประเพณี
ซึ่งจะมีการเซ่นไหว้ด้วยของบาป เป็นการทรมานวิญญานเด็กและเมื่อวิชาที่กำกับบังคับไว้นั้นเสื่อม
วิญญานเด็กนั้นก็จะมาเอาคืนเพราะแรงอาฆาตพยาบาทที่ถูกกำกับถูกบังคับ
      :059:ส่วนการสร้างกุมารของสา่ยไสย์ขาวนั้น จะเชิญวิญญานของเด็กทารกมาอยู่รักษาในรูปหุ่น
กุมารที่สร้างขึ้น เพื่อช่วยเหลือสงเคราะห์ผู้ที่บูชา เพื่อให้วิญญานของทารกนั้นได้สร้างความดีสร้างบารมี
เพื่อให้หลุดพ้นจากการเป็นสัมภเวสี ได้ไปสู่ภพภูมิที่ดี  ไม่ต้องการเครื่องเซ่นไหว้แต่ต้องการบุญกุศล
การอุทิศบุญและแผ่เมตตาไปให้ เมื่อบุญเขาเต็มที่แล้วเขาก็จะจากไป และให้วิญญานเด็กตนใหม่มาอยู่รักษา
สร้างบารมีต่อไป ซึ่งเป็นการสร้างบุญสร้างกุศลทั้งผู้สร้างกุมาร ผู้บูชากุมารและวิญญานกุมารนั้นด้วย
     :059:ฉะนั้นก่อนที่เราจะบูชากุมารนั้น ให้เราศึกษาหาข้อมูลที่มาการบูชาของแต่ละสำนักที่สร้างกุมาร
โดยการดูที่การเซ่นไหว้วิธีการบูชา ซึ่งถ้าต้องบูชาด้วยของบาปให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่าเป็นวิชาของไสย์ดำ
เป็นการส่งเสริมการสร้างบาปกรรม ไม่ควรนำมาบูชา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 2553, 12:33:24 โดย รวี สัจจะ... »
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2553, 12:34:44 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ กระจ่างครับสำหรับข้อมูลของการมีไว้ซึ่งกุมารเพื่อบูชาครับ  :001:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2553, 09:01:12 »
กราบนมัสการพระอาจารย์และกราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงคะ ที่กรุณาให้ความกระจ่างในการตัดสินใจที่จะหามาไว้บูชา

ออฟไลน์ pom_mp11

• ช่วยแนะด้วยค่ะ
  • สัตตมะ
  • **
  • อยู่ที่ใจค่ะ
    • MSN Messenger - pom_mp@msn.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2553, 06:40:08 »
ขอกราบนมัสการค่ะ แล้วหนูอยากทราบเกี่ยวกับ เจ้ารักเจ้ายม ค่ะ เลี้ยงยังไง และจะให้ผลดียังไงกับตัวเรา
ถ้าเราเลี้ยงเค้าไม่ดีจะเป็นอะไรรึเปล่า
ขอบคุณค่ะ