ผู้เขียน หัวข้อ: นำพระและเครื่องรางที่บูชาติดตัว..มาUpdateให้ชมกันครับ  (อ่าน 4388 ครั้ง)

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
หลังจากเคยโชว์พระในคอ และ เครื่องรางของตัวเองไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=15898

วันนี้ได้โอกาสอันดี..มีพระองค์ใหม่(แต่ของเก่า)มาเปลี่ยนแปลงเพิ่มเติม
เลยเอามา UPdateให้ชมกันขอรับ...ลองดูนะครับ

เริ่มด้วย..พระผงพรายสมุทรผสมผงกระดูกผี พิมพ์ปรกโพธิ์ ของหลวงพ่อเจิม
แห่งวัดหอยราก ปากพนัง...ว่ากันว่าดีทางคุ้มครองป้องกันภัยเหมาะสำหรับคน
ต้องเดินทางไกลบ่อยๆครับ..ผมห้อยไว้กับเชือกร่มแขวนโชว์นอกเสื้อครับ

ต่อมาในสร้อยสเตนเลสมีพระมาเพิ่ม 2 องค์ครับ..นั่นคือ
    1.เหรียญสมเด็จพระสังฆราช(ป๋า) วัดพระเชตุพน รุ่นรอบโลก ปี 15 มีเกจิ
ร่วมปลุกเสกหลายท่าน อาทิ หลวงปู่โต๊ะ , หลวงพ่อเงิน ดอนยายหอม , หลวงพ่อมุ่ย
วัดดอนไร่ , หลวงพ่อเกษม เขมโก เป็นต้น
    2.เหรียญหลวงพ่อร่วง วัดศาลาโพธิ์ หาดใหญ่..ท่านดังทางตะกรุดครับผม..ตะกรุด
ของท่านเสกจนร้อนแล้วแจกให้ผู้ที่มาขอครับ..ได้ข่าวว่าเหนียวน่าดูแต่ผมมีวาสนาได้
ครองแค่เหรียญครับ

ปิดท้ายด้วยเครื่องราง..ที่ได้รับการอนุเคราะห์จากคุณกุ้งแห่งหมู่บ้านคาถาอาคม..นั่นคือ
จิ้งจกสะดุ้งปี้ อาจารย์ญา วัดบางพระครับ..ตอนแรกว่าจะห้อยติดกับพวงกุญแจ..
แต่พอดูๆไปแล้วรู้สึกว่าจะดูรุงรังไม่คล่องตัว..แถมหากกระทบกับพวงกุญแจบ่อยๆอาจ
มีการแตกหักเสียหายได้..ก็เลยเลี่ยมเป็น 2 ห่วง แล้วนำมาห้อยกับสายตะกรุด็ดูเข้าที
ไม่ใช่น้อย...ขอขอบคุณคุณกุ้งอีกครั้งครับ

สำหรับวันนี้พอแค่นี้ก่อนครับ..เชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆติชมกันได้เต็มที่..แล้วพบกันใหม่ใน
โอกาสหน้า..ขอบคุณที่เข้ามาชมครับผม

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ขอบคุณครับท่าน รอชมอยู่น๊ะครับ  :002:

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ขอบคุณครับ สวยงามมาก

ออฟไลน์ kaineverdie

• ตติยะ
เหรียญน่าจะเลี่ยมพลาสติกนะครับ จะได้สวยตลอดเวลา

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณ..คุณkaineverdie สำหรับคำแนะนำเรื่องการเลี่ยมพลาสติกครับ...ที่จริงพระที่ผมแขวน
ส่วนใหญ่ก็เลี่ยมพลาสติกอยู่ครับ...แต่มีบางองค์..บางประเด็นไม่ได่เลี่ยมเพราะเหตุผลดังนี้ครับ
ในมุมมองของผมมองว่า..ราคาค่าเลี่ยมพลาสติกหาดใหญ่ขณะนี้อยู่ที่ 60-80บาทขึ้นอยู่กับ
ขนาดพระที่จะเลี่ยม...ซึ่งหากมามองราคาของพระบางองค์แล้วถ้าค่าเช่าบูชาไม่เกินร้อยบาท
ละก็..ผมเลือกที่จะเช่าพระเพิ่มอีกองค์แทนการเลี่ยมพลาสติก..เพราะเพิ่มเงินอีกนิดก็จะได้พระมา
เก็บไว้อีกองค์แล้วครับ...ทีนี้เราก็มีพระไว้แขวน 1 องค์ และ มีเก็บอีก 1 องค์...ในขณะที่หาก
เราเลี่ยมพลาสติกเราก็จะมีพระแค่องค์เดียว..และ ได้กรอบพลาสติกที่คงจะผุกร่อนลงในสักวันหนึ่ง
หากเพื่อนๆคำนวณดีๆจะพบว่าบางที่ค่าเลี่ยมพลาสติกจะแพงกว่าค่าองค์พระที่เลี่ยมซะอีก

อันนี้เป็นความเห็นส่วนบุคคลนะครับ..และย้ำว่าผมจะปฏิบัติแบบนี้ในกรณีพระที่ราคาไม่สูงและ
ยังสามารถเสาะหาครับ..แต่หากเป็นพระราคาแพงเช่าหลายองค์ไม่ไหว หรือ เป็นพระที่หาไม่ได้แล้ว
 หรือ เป็นพระเนื้อผง...รับรองว่าผมต้องเลี่ยมแน่นอนครับ

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
ขอขอบคุณที่นำมาให้ชมนะครับ

ผมสนใจพระผงพรายสมุทรนะครับ พิมพ์คล้ายพระท่าเรือนะครับ

ส่วนจิ้งจกสะดุ้งปี้ได้รับความเมตตาจากหลวงพ่อต้อยมาแล้วครับ เลี่ยมพลาสติกแขวนกับสายเอวครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณคุณปีระกาที่เข้ามาชมครับ...พระผงพรายสมุทรของหลวงพ่อเจิม
วัดหอยรากมีหลายพิมพ์ครับ..มีทั้งปรกโพธิ์ใหญ่,ปรกโพธิ์เล็ก และ พิมพ์ที่
ได้รับความนิยมแพร่หลายที่สุดเห็นจะเป็นพระปิดตาครับ
จะเช่าหาระวังนะครับ..ตอนนี้พระของหลวงพ่อเจิมมีของเก๊ออกมาแล้วทุกพิมพ์
แม้แต่ในพื้นที่ภาคใต้ก็มีของปลอมเยอะแยะ...ของแท้ลักษณะเนื้อจะเป็นดินเผา
ปนทรายเพราะเอาดินทรายจากใต้ท้องทะเลมาเป็นส่วนผสมในการทำองค์พระ
ส่วนของปลอมจะเป็นเนื้อดินเผาแน่นๆแข็งเหมือนหม้อดินหรือก้อนอิฐครับ
ถ้าเคยเห็นของแท้มาบ่อยๆจะพอแยกของแท้กับของปลอมได้

ออฟไลน์ timsongpinong

• ทุติยะ
  • **
 :054: :054: :054:ขอบคุณครับที่นำมาโพสให้ชม และข้อมูลเยี่ยมมากครับ :114: :114: :114:

ออฟไลน์ nicolas927

• ตติยะ
ยอดเยี่ยมมากครับโดยเฉพาะปรกอาจารย์เจิมถ้าบูชาดีๆสุดยอดมากๆเลยไหว้ข้าวอาหารคาวอย่างหวานอย่างน้ำหนึ่งแก้วทุกวันอังคารและวันเสาจะสุดยอดมากๆเลยครับ 31;

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
สวยครับ ขอยคุณที่นำมาให้ชมครับ :054: