ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อกองกำลังไม่ทราบฝ่ายพร้อมด้วยเครื่องยิงระเบิด บุกวัด อะไรจะเกิดขึ้น  (อ่าน 3000 ครั้ง)

ออฟไลน์ เผ่าพงษ์พระกฤษณะ

• วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
  • ผู้ดูแล
  • วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
    • MSN Messenger - jamataveelongboat@hotmail.com
    • อีเมล
เป็นภาพเหตุการณ์ งานบวช ณ วัดแห่งหนึ่งใจจังหวัดสุราษฎร์ธานี ตอนทำพิธีแห่นาค ได้มีกองกำลังไม่ทราบฝ่ายพร้อมด้วยอาวุธครบมือทั้งระเบิดแบบขว้าง ระเบิดแบบยิ่ง และเครื่องยิงระเบิดพร้อม

ด้วยความที่ชอบถ่ายภาพก็เลย เอาตัวเองเข้าไปอยู่ในสมรภูมิแห่งนั้น ก็เลยได้ภาพเหล่านี้มา...

สำหรับเครื่องนี้เป็นเครื่องยิงระเบิด ทำให้เกิดเสียงดังเป็นระบบอัตโนมัติ จะทำงานยิงแบบไล่เสียง ทีละกระบอก โดยใช้แก๊ส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ม.ค. 2554, 11:38:59 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • MSN Messenger - jamataveelongboat@hotmail.com
    • อีเมล

ส่วนอันนี้ เป็นปืนยิงระเบิดกระบอกคู่ ดูหน้าตาคนยิงซะก่อน(ลุ้นสุดๆ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ม.ค. 2554, 11:39:34 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล

เปลี่ยนคนจุด ชนวนบ้าง น่าจะดีขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ม.ค. 2554, 11:40:22 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล

ลองจุดเอง ลองดู บ้างซิ จุดชนวนเอง ยิงเอง ลองดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ม.ค. 2554, 11:41:29 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล

มาดูท่ายิงในแบบ ต่าง ๆ ของแต่ละคน ว่าจะ พิศดาร กันได้ขนาดไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ม.ค. 2554, 11:42:01 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
ดู ดู๋ ดู....ดู เธอ ทำ

จบแล้วครับ ... แฮะ ๆ เหมือนอยู่ในสมรภูมิเลยครับ ตอนถ่ายภาพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ม.ค. 2554, 11:42:52 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
เข้าใจคิดนะครับ แต่ก็ขอบคุณสำหรับภาพครับ ได้ความสนุกดี  :005:
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=

ส่วนอันนี้ เป็นปืนยิงระเบิดกระบอกคู่ ดูหน้าตาคนยิงซะก่อน(ลุ้นสุดๆ )

^^ ชอบพี่คนนี้จัง  หน้าพี่เค๊า กรี้ดด สุด ๆ  555+ ^^  :025:  
ใครหนอช่าง ใจร้ายจัง ทำพี่เขาได้  32;

น่ารักดีคะ แก้โลกร้อนได้ดี ^^ ขอบคุณมากค่ะ  
 :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ม.ค. 2554, 11:43:53 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
เทศกาลอะไรครับนี่ มีลูกซองแฝด ด้วย  :095:

ขอบคุณสำหรับภาพที่นำมาให้ชมครับ :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
   :054::054:เดี๋ยวนี้พัฒนาขึ้นมาเยอะเลย...ตามไม่ทันจริงๆ
สมัยก่อนนั้น ในงานพิธีมงคลต่าง เขานิยมยิง "ปืนปากกระโถน "
ซึ่งมีรูปร่างคล้ายปืนใหญ่โบราณ แต่ปากกระบอกจะสั้นกว่าและเล็กกว่า
ความยาวปากกระบอกประมาณ ๑ ฟุต ความกว้างประมาณ ๖-๘ นิ้ว
ใช้กระสุนเหมือนปืนใหญ่โบราณ ซึ่งเสียงจะดังมาก ยิงตอนขึ้นสัคเคชุมนุมเชิญเทวดา
และอีกครั้งตอนส่งเทวดา พระใหม่จะสวดผิดกันเพราะเสียงมันดังและตกใจ จำบทสวดกันไม่ได้
ว่าสวดไปถึงบทไหนแล้ว

ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
กราบขอบพระคุณสำหรับรูปภาพมากครับ ผมก็เพิ่งจะเคยเห็นปืนแบบนี้เป็นครั้งแรกครับ แปลกดี

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
สมัยยังละอ่อนอยู่เคยไล่นกในสวนผลไม้ ใช้ไม้ไผ่ลำใหญ่ๆทะลวงลำด้านนึงให้ทะลุแล้วเจาะรูเอาแก๊สก้อนใส่ หยดน้ำ แล้วจุดไฟ เสียงดังเหมือนปืนใหญ่สนั่นลั่นสวนเลย เป็นที่สนุกสนาน

ออฟไลน์ wiriyai

• ผมรักพ่อแม่ ชาติศาสนารักในหลวงบูชาครู คือพ่อแก่
  • จตุตถะ
  • เป็นลูกคนที่2 ของแม่
    • อีเมล
ขอบคุณครับสำหรับภาพและของเล่นใหม่ที่จับภาพมาให้ชม น่าสนุกครับ
อย่าอยู่อย่างสิ้นหวังถ้ายังมีพรุ้งนี้เสอม

ออฟไลน์ wiriyai

• ผมรักพ่อแม่ ชาติศาสนารักในหลวงบูชาครู คือพ่อแก่
  • จตุตถะ
  • เป็นลูกคนที่2 ของแม่
    • อีเมล

ถ้ายิงนายเจ๊งมากเลย  สุดยอดครับ[/glow]

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
เข้าใจคิดนะครับ แต่ก็ขอบคุณสำหรับภาพครับ ได้ความสนุกดี  :005:
มุมแปลกดีครับ

และผมเองก็เพิ่งจะได้เคยเห็นเป็นครั้งแรกเหมือนกัน พอดีมีกล้องอยู่ในมือก็เลยบันทึกภาพมาให้ได้ชมกัน ครับ

สาเหตุที่ทำให้เป็นจุดสนใจก็คือเสียงที่ดังเหมือนอยู่ในสมรภูมิเลยครับก็เลยทำให้ผมสนใจที่จะบันทึกภาพมาให้ได้ชมกันครับ

^^ ชอบพี่คนนี้จัง  หน้าพี่เค๊า กรี้ดด สุด ๆ  555+ ^^  :025: 
ใครหนอช่าง ใจร้ายจัง ทำพี่เขาได้  32;

น่ารักดีคะ แก้โลกร้อนได้ดี ^^ ขอบคุณมากค่ะ 
  :054:

เป็นมุมกล้องที่รวดเร็วมาก เก็บความรู้สึก ณ จุดนี้ได้พอดี ก็ถือว่า โอกาสเหมาะทำให้ได้ภาพที่ สื่ออารมณ์ได้ดี ครับผม

เทศกาลอะไรครับนี่ มีลูกซองแฝด ด้วย  :095:

ขอบคุณสำหรับภาพที่นำมาให้ชมครับ :016:
เป็นงานบวช ณ วัดแห่งหนึ่งในจังหวัดสุราษฎร์ธานี ครับผม ถ่าย ณ เวลาตอนแห่นาครอบโบสถ์ ครับ ณ เวลานั้นเหมือนกับอยู่ ในสมรภูมิ รบเลยครับ

:054::054:เดี๋ยวนี้พัฒนาขึ้นมาเยอะเลย...ตามไม่ทันจริงๆ
สมัยก่อนนั้น ในงานพิธีมงคลต่าง เขานิยมยิง "ปืนปากกระโถน "
ซึ่งมีรูปร่างคล้ายปืนใหญ่โบราณ แต่ปากกระบอกจะสั้นกว่าและเล็กกว่า
ความยาวปากกระบอกประมาณ ๑ ฟุต ความกว้างประมาณ ๖-๘ นิ้ว
ใช้กระสุนเหมือนปืนใหญ่โบราณ ซึ่งเสียงจะดังมาก ยิงตอนขึ้นสัคเคชุมนุมเชิญเทวดา
และอีกครั้งตอนส่งเทวดา พระใหม่จะสวดผิดกันเพราะเสียงมันดังและตกใจ จำบทสวดกันไม่ได้
ว่าสวดไปถึงบทไหนแล้ว

ก่อนอื่น ขอกราบคาราวะ ท่านอาจารย์ก่อนครับผม  :054: :054: :054:

การพัฒนาของเครื่องมือแบบนี้ผมก็เพิ่งจะเคยเห็นเป็นครั้งแรกครับ แต่น่าเสียดายที่มันเป็นของเล่นซะมากกว่าจะใช้ในการประกอบพิธีการเหมือนเมื่อก่อนอย่างที่ท่านอาจารย์กล่าวมา

เพราะเจ้าสิ่งนี้กลายเป็นของเล่นของวัยรุ่นที่จุดกันอย่างคึกคะนอง ไม่ได้มีจังหวะหรือ ช่วงเวลาในการจุด เรียกได้ว่าจุดมันตลอดจนกว่าจะหมดอ่ะ ครับ

เรียกได้ว่าจุดกันไม่ได้ขาดระยะ ตลอดเวลาที่แห่นาคเกือบครึ่งชั่วโมง จะมีเจ้าเสียงของเจ้าสิ่งนี้ตลอด จนอดรนทนไม่ได้ บันทึกภาพมาให้ได้ชมกันว่า วิวัฒนาการของ พิธีการบวช

มันเปลี่ยนไปแล้ว กลายเป็นว่า พิธีแห่นาค ต้องมี เจ้าสิ่งนี้เกี่ยวข้องด้วย(ผมก็ไม่รู้ว่ามันจำเป็นในเรื่องอะไรยังหาคำตอบไม่ได้) และกระทำกันเป็นเรื่องสนุกด้วยความคึกคะนองของคนจุด

กราบขอบพระคุณสำหรับรูปภาพมากครับ ผมก็เพิ่งจะเคยเห็นปืนแบบนี้เป็นครั้งแรกครับ แปลกดี
ผมก็เพิ่งจะเคยเห็นเหมือนกัน จึงบันทึกภาพมาแบ่งปันให้ได้ชมกันคับ เพิ่งจะรู้ว่า เดี๋ยวนี้ เค้าพัฒนากันได้ขนาดนี้แล้วอ่ะ คัรบ (แต่ก็ยังหาคำตอบไม่ได้ว่าจุดไปทำไม มันเกี่ยวข้องอะไรกับพิธีแห่นาค)

สมัยยังละอ่อนอยู่เคยไล่นกในสวนผลไม้ ใช้ไม้ไผ่ลำใหญ่ๆทะลวงลำด้านนึงให้ทะลุแล้วเจาะรูเอาแก๊สก้อนใส่ หยดน้ำ แล้วจุดไฟ เสียงดังเหมือนปืนใหญ่สนั่นลั่นสวนเลย เป็นที่สนุกสนาน
ถ้าจุดแล้วได้ประโยชน์อย่างที่ท่านบอก หรือ จุดเพื่อพิธีการ เหมือนอย่างที่ท่านอาจารย์ ได้กล่าวไว้ ณ เบื้องต้น ก็พอจะเข้าใจได้ครับ

และเดี๋ยวนี้ เค้าพัฒนาแล้วคัรบ เป็นระบบอัตโนมัติด้วยครับ เรียกว่าตั้งเวลายิง ไล่ระดับเสียงได้ด้วยอ่ะ ครับ เรียกว่าใครไปอยู่บริเวณนั้น และไม่มีเครื่องอุดหู หูอาจจะพิการได้เลยอ่ะ ครับ

ขอบคุณครับสำหรับภาพและของเล่นใหม่ที่จับภาพมาให้ชม น่าสนุกครับ
ขอบคุณ ที่เข้ามาชมภาพและตอบกระทู้เพื่อเป็นกำลังใจให้ ในการนำเสนอผลงาน  :054: :054: :054:

thank you for photo...................................... :007: :007: :007:
ขอบคุณ ที่เข้ามาชมภาพและตอบกระทู้เพื่อเป็นกำลังใจให้ ในการนำเสนอผลงาน  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
เอาเถอะครับ ถ้าไม่กลัวกระบอกแตก
  ยังดีกว่าเอาปืนยาว ปืนสั้น
(ปืนจริง) ยิงขึ้นฟ้ากระสุนไม่ทราบว่าจะไปลงศีรษะใคร
   เอาง่ายๆนะครับ
ลองเอาหนังสติ๊กยิงขึ้นฟ้าตั้งฉากกับพื้นโลก
  คิดตอนกระสุนตกถึงพื้นซิครับแรงแค่ไหน
งานบุญงานแต่ง ทำไมต้องยิงปืนด้วย ลงศีรษะใคร
งานบุญจะเป็นงานเศร้า
กลัวโลกไม่ทราบหรืออย่างไรว่าข้าฯมีปืน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
สมัยนี้มีอีกประเพณี หรืออาจมีมานานแล้วก็ได้ผมก็เกิดไม่ทัน
ที่ผมเห็นว่าไม่เหมาะสมกับงานบุญงานบวชเลย ก็คือ งานบุญงานกุศล เหล้าเบียร์เพียบบบ   :075:

ผมว่าคนไทยควรลดสิ่งนี้นะครับ จะกินกันในงานเลี้ยงไม่ว่ากัน
แต่ที่เห็นคือ มือนึงถือร่มกางให้นาค อีกมือนึงถือขวดเบียร์ แห่กันไปก็เมากันไปพอขาดสติจากงานบุญจะกลายเป็นงานบาปละเลงเลือดกันมันเลย
เหอๆๆ   เฮ้ออ..กรรม

ออฟไลน์ MOD_II_D_J

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
น่าจะสนุกดีนะครับ....ลูกซองแฝด เหอๆๆๆ

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับภาพนะครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ดูหน้าคนยิงแล้ว ความั่นใจเต็มที่ครับ  :075:
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็