ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งข่าวการมรณภาพของเจ้าอาวาสวัดชิโนรสหรือพระครูระเบียบ  (อ่าน 2389 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
                                             แจ้งข่าวการมรณภาพของเจ้าอาวาสวัดชิโนรสหรือพระครูระเบียบ

สืบเนื่องจากเจ้าอาวาสวัดชิโนรสหรือที่ชาวบ้านต่างรู้จักท่านในนามว่า "พระครูระเบียบ" ท่านได้มรณะภาพ ทางวัดจึงมีกำหนดการรดน้ำศพในวันที่ 20 ตุลาคม 2553 เวลา 14.00 - 17.00 น. จึงเรียนมาเพื่อทราบกันทั่วกัน ส่วนกำหนดการอื่นขอให้ติดตามได้จากประกาศของทางวัดโดยตรง

ประวัติโดยย่อ
                                                                                                                       เจ้าอาวาสวัดชิโนรสหรือพระครู โสภณพัฒนกิจ (เกสโร) หรือ พระครูระเบียบชาติภูมิ ต.เสาธง อ.บางประหัน จ.พระนครศรีอยุธยา เดิมเป็นเจ้าอาวาสอยู่วัดอัมพวา เป็นพระอุปัชฌาย์ เมื่อ พ.ศ. ๒๕๑๕ ได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาสวัดชิโนรสาราม เมื่อวันที่ ๒๖ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๒๕ จนกระทั่งปัจจุบัน ได้รับพระราชทานสมณศักดิ์เป็นพระราชาคณะที่ พระชินวงศ์พิพัฒน์ เมื่อวันที่ ๕ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๓๒ และเป็นพระราชพัฒนโสภณ จนล่าสุดทราบว่าท่านได้รับสมณศักดิ์เป็นพระเทพสิริภิมณฑ์

แม้ว่าท่านจะเจ็บป่วยเพียงใดท่านก็ไม่เคยที่จะละกิจของสงฆ์ ท่านได้กล่าวต่อชาวบ้านในวันที่ไปเทศนาที่วัดบางเสาธงว่าวันนี้ท่านไม่ค่อยสบาย เสียงท่านจึงสั่นไปบ้าง ญาติโยมเองก็สังเกตได้ว่าเสียงของท่านไม่เป็นปกติ แต่ไม่มีใครคาดคิดว่าการเจ็บป่วยในครั้งนี้ของท่านจะเป็นเหตุที่ทำให้ท่านมรณภาพ ต่อมาท่านได้ถูกนำตัวส่งโรงพยาบาลและได้จากไปอย่างสงบที่โรงพยาบาล นับแต่นี้ยามเช้าชาวบ้านย่านบ้านช่างหล่อก็คงไม่มีโอกาสได้เห็นภาพพระสงฆ์สูงวัยออกเดินบิณฑบาตรไปพร้อมกับสามเณรอีกแล้ว สิริอายุของท่านพระครูระเบียบ 80 ปี

อนึ่งข้อมูลดังกล่าวเป็นเพียงข้อมูลเบื้องต้น สมณศักดิ์และข้อมูลต่างๆจึงอาจมีการเปลี่ยนแปลง จึงขออภัยไว้ ณ โอกาสนี้

ส่วนตัวแล้วกระผมใคร่อยากจะกราบเรียนต่อท่านพระครูระเบียบไว้ ณ ที่นี้ด้วยว่า การใดที่กระผมล่วงเกินท่านไปไม่ว่าทางกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ขอให้ท่านซึ่งเป็นพระอุปัชฌาย์ของกระผมได้โปรดงดเว้นโทษกระผมด้วย

สุดท้ายนี้กระผมขอแสดงความเคารพต่อท่านในฐานะที่ท่านเป็นพระอุปัชฌาย์ของกระผมครับ

ขอบคุณที่มา  เว็บบอร์ด  พลังจิต

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
ขอบพระคุณครับที่แจ้งข่าว....
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด