ผู้เขียน หัวข้อ: ลบกวนถามพี่ๆหน่อยคับ  (อ่าน 2910 ครั้ง)

ออฟไลน์ first_android

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ลบกวนถามพี่ๆหน่อยคับ
« เมื่อ: 17 พ.ย. 2553, 09:30:46 »
คือผมเอาพระเครื่องไว้ในกระเป๋าถือแฟนแล้วผมไม่รู้ว่ามีพระอยู่เลยเอากระเป๋าไปไว้ที่ใต้ขาตอนนั่งรถกลับบ้านนะครับ
อย่างนี้ของจะเสื่อมไมครับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ลบกวนถามพี่ๆหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พ.ย. 2553, 12:20:15 »
อย่าคิดมากครับ ไม่ลบหลู่ ไม่เจตนา บารมีอยู่ในใจ มีศรัทธา มีศิล...ทุกอย่างย่อมมียืดหยุ่น ไม่ตึงเกินไป แล้วใจจะเป็นสุขครับ 

ออฟไลน์ suriyun

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พ.ย. 2553, 12:44:55 »
ขอสอบถามเรื่องค่าครูครับผมอยากสักหนุมานเชิญธง

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พ.ย. 2553, 12:46:59 »
แล้ววันพระหลวงพี่ญาสักหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ first_android

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พ.ย. 2553, 01:48:07 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 พ.ย. 2553, 05:01:05 »
อย่าคิดมากครับ ไม่ลบหลู่ ไม่เจตนา บารมีอยู่ในใจ มีศรัทธา มีศิล...ทุกอย่างย่อมมียืดหยุ่น ไม่ตึงเกินไป แล้วใจจะเป็นสุขครับ 
เห็นด้วยครับ
ท่านอยากสักหนุมานเชิญธง ค่าครูก็ 25 บาทครับ แต่จะได้ไหมอยู่ที่พระอาจารย์ท่านจะพิจารณาครับ ส่วนพระอาจารย์ญาท่านงดสักวันพระหรือไม่อันนี้ไม่ทราบจริงๆต้องรอท่านที่ทราบมาเพิ่มเติมครับ (ถ้าพึ่งเริ่มสักที่บางพระก็อย่ารีบร้อนครับ ค่อยเป็นค่อยไปตามขั้นตอนนะครับ)

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 พ.ย. 2553, 05:37:59 »
คือผมเอาพระเครื่องไว้ในกระเป๋าถือแฟนแล้วผมไม่รู้ว่ามีพระอยู่เลยเอากระเป๋าไปไว้ที่ใต้ขาตอนนั่งรถกลับบ้านนะครับ อย่างนี้ของจะเสื่อมไมครับ

ถ้าเราไม่ได้ตั้งใจก็ไม่ผิดหรอกครับ สะพานลอยเต็มบ้านเต็มเมืองเรายังลอดอยู่ทุกวันคิดเอาแค่นี้ก็พอแล้วไม่ต้องคิดมากให้ถือศิล5อย่าเคร่งครัดก็พอแล้วครับ
 :005:  :005:  :005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ย. 2553, 05:38:26 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ manicstreet

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 พ.ย. 2553, 07:41:11 »
ถ้าเรากินเหล้า ของเสื่อมด้วยรึป่าวครับ แบบว่ายังสงสัยอยู่หนะครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 พ.ย. 2553, 12:30:14 »
ท่านอยากสักหนุมานเชิญธง ค่าครูก็ 25 บาทครับ แต่จะได้ไหมอยู่ที่พระอาจารย์ท่านจะพิจารณาครับ ส่วนพระอาจารย์ญาท่านงดสักวันพระหรือไม่อันนี้ไม่ทราบจริงๆต้องรอท่านที่ทราบมาเพิ่มเติมครับ (ถ้าพึ่งเริ่มสักที่บางพระก็อย่ารีบร้อนครับ ค่อยเป็นค่อยไปตามขั้นตอนนะครับ)

หมายความว่ายังงัยครับ อธิบายหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 พ.ย. 2553, 12:56:06 »
  ขึ้นอยู่กับพระอาจารย์ที่ปลุกเสกครับว่าระดับไหน   

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 พ.ย. 2553, 04:43:09 »
ไม่ได้เจตนาคงไม่เป็นไรครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 พ.ย. 2553, 12:10:32 »
สรุปว่าค่าใช้จ่ายในการสักยันต์เท่าไหร่ครับจะได้เตรียมถูก

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 พ.ย. 2553, 10:14:15 »
วัดบางพระค่าครู 25 บาทครับ
แต่ธรรมเนียมเก่าแก่ คนที่เลือกยันต์ให้กับศิษย์คือพระอาจารย์ครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 พ.ย. 2553, 10:54:49 »
วัดบางพระค่าครู 25 บาทครับ
แต่ธรรมเนียมเก่าแก่ คนที่เลือกยันต์ให้กับศิษย์คือพระอาจารย์ครับ

ตามท่าน gottkung เลยครับ ไม่รวมค่าพานครู( ดอกไม้ ธูปเทียน บุหรี่ ) พระอาจารย์ท่านจะเลือกยันต์ให้ตามความเหมาะสมครับท่าน

หลวงพี่ญาถ้าท่านไม่ติดกิจนิมนต์ที่ไหนท่านก็เมตตาสักให้ทุกวันครับ ...ยกเว้นทุกเช้าวันจันทร์ท่านจะมาที่วัดนก กลับถึงวัดบางพระก็บ่ายๆ ท่านเหนื่อยกับการเดินทางมากอย่าไปขอให้ท่านสักให้เลย ขอให้ท่านได้พักผ่อนเถอะครับ

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 พ.ย. 2553, 08:38:24 »
 :002: พระเสื่อมไม่เสื่อม...ใช่ว่าพระจะไปอยู่ตรงไหนที่ไหนหรือเป็นอย่างไรหรอกครับ

:058: แต่อยู่ที่ การกระทำ ของผู้ที่ได้รับการครอบครองมากกว่านะครับว่าทำเสื่อมหรือไม่เสื่อม

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 พ.ย. 2553, 12:15:58 »
รบกวน สอบถามหน่อยครับว่าจิตรอ่อร/จิตรแข็งดูไงยครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 พ.ย. 2553, 12:17:25 »
ผมคนเกิดวันศุกร์อยากสักหนุมานได้หรือเปล่าครับ :003:

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 พ.ย. 2553, 06:10:07 »

หมายความว่ายังงัยครับ อธิบายหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
อธิบายความหมายที่ถามมานะครับ ค่อยเป็นค่อยไปตามขั้นตอนไม่ต้องรีบร้อนนั้น เนื่องจากในส่วนของวัดบางพระเองนั้น
จะมีวิธีการลงยันต์ ตั้งแต่ยันต์ครู เก้ายอด แปดทิศ งบน้ำอ้อยสาริกา ฯลฯ แล้วจึงขึ้นยันต์ตัวอื่น แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยู่ที่หลังของท่านว่าเคยสักมาก่อนหรือไม่ เพราะอาจจะกระทบกับตำแหน่งการวางยันต์ จึงใส่วงเล็บไว้ว่าอย่ารีบร้อนครับ
หมายเหตุ เป็นความเห็นส่วนบุคคลที่อยากแนะนำ เพราะลายยันต์ของวัดบางพระหากใจเย็นๆวางตามขั้นตอนที่พระอาจารย์ท่านเมตตารับรองสวยงามเข้มขลังที่สุดแล้วครับ  :016:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ย. 2553, 06:11:10 โดย อภิรัตน์ »