ผู้เขียน หัวข้อ: สักยันต์แล้วไปบวชพระ  (อ่าน 5513 ครั้ง)

ออฟไลน์ srjao

• มัน.....ดีเหลือเกิน
  • ตติยะ
สักยันต์แล้วไปบวชพระ
« เมื่อ: 24 ก.พ. 2554, 12:13:43 »
สอบถามท่านผู้รู้ครับผม ผมได้สักยันต์กับทางวัดบางพระไว้หลายยันต์ ทั้งน้ำมันและหมึก และมีกำหนดจะบวชพระในวันที่ 19/03/2554 ซึ่งเป็นวันไหว้ครูพอดี เลยไม่ได้มาไหว้ครู แต่ที่สงสัยคือเวลาที่เราบวชพระ คาถาต่าง ๆ ที่พระอาจารย์ลงไว้ให้ตอนสักยันต์ จะหายไปหรือไม่อย่างไร แล้วจะมีผลดีอย่างไรบ้าง ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ตอบ: สักยันต์แล้วไปบวชพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ก.พ. 2554, 12:20:54 »
"สิ่งใดมีความเกิดเป็นธรรมดา สิ่งทั้งปวงย่อมมีความดับไปเป็นธรรมดา"
   อนุโมทนากับการที่จะบวช
       คุณหรือคาถาต่างๆ ถ้าจะหายไปเพราะบวช
ปล่อยให้หายไปเถอะครับ
   มันติดตัวตอนตายไปจากโลกไม่ได้ (เต็มที่ก็ตายไม่เน่า เผาไม่ไหม้)
แต่บุญที่ทำกรรมที่บวชตามไปได้
   อย่าติดครับ ตั้งใจบวชไปเถอะครับ
โมทนาครับ

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ก.พ. 2554, 01:20:27 »
ขออภัยครับ
เวลาที่ท่านบวชเป็นพระภิษุ พระคาถาต่างๆที่ท่านได้ลงติดตัวไว้ ยังคงความเข้มขลังเหมือนเดิม เหตุเพราะ
๑. อักขระขอม และยันต์ มีความศักสิทธิ์อยู่ในตัว
๒. ครูบาอาจารย์ที่ท่านประสานวิชา อยู่ในศิลในธรรม ยันต์ และพระคาถาต่างๆๆ เป็นพุทธคุณ ไม่ใช่ "อวิชา"

ปล.ท่านได้บวชเป็นพระ กระผมขออนุโมทนาด้วยครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ก.พ. 2554, 09:08:48 »
ขออนุโมทนาด้วยครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ก.พ. 2554, 09:38:06 »
 :069:ไม่มีผลทำให้ยันต์หรือมนต์พระคาถาต่างๆที่ครูบาอาจารย์ท่านประสิทธิ์ให้เสื่อมถอยลงอย่างแน่นอนครับ :093:...กลับตรงกันข้าม..มีแต่จะเข้มขลังมีประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นซะอีกเพราะเราปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ...อยู่ในศีลในธรรม...อย่าลืมอุทิศบุญกุศลแก่พ่อแม่และครูบาอาจารย็ด้วยนะครับ...ตั้งใจปฏิบัติเถอะครับ..ขออนุโมธนาด้วยครับ... :054:
ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ก.พ. 2554, 11:26:03 »
ขออนุโมทนาด้วยครับ ยินดีด้วยครับ ครั้งหนึ่งของลูกผู้ชาย ที่ตอบแทนคุณบิดามารดา  ............................บวชพระแล้วสิ่งที่คุณจะได้รับที่บุคคลทั่วไปมิอาจทำได้คือศีลที่มีมากมายหลายข้อ ยิ่งทำให้คุณมีพลังพุทธคุณเพิ่มขึ้น...ใช้เวลานี้เป็นประโยชน์ที่สุด สวดมนต์ภาวนา ระลึกถึงคุณครูบาอาจารย์
แล้วคุณจะมีแต่สิ่งดีๆในชีวิต...

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ก.พ. 2554, 12:56:57 »
:069:ไม่มีผลทำให้ยันต์หรือมนต์พระคาถาต่างๆที่ครูบาอาจารย์ท่านประสิทธิ์ให้เสื่อมถอยลงอย่างแน่นอนครับ :093:...กลับตรงกันข้าม..มีแต่จะเข้มขลังมีประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นซะอีกเพราะเราปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ...อยู่ในศีลในธรรม...อย่าลืมอุทิศบุญกุศลแก่พ่อแม่และครูบาอาจารย็ด้วยนะครับ...ตั้งใจปฏิบัติเถอะครับ..ขออนุโมธนาด้วยครับ... :054:

เห็นด้วยอย่างสุดซึ้งครับท่าน

ออฟไลน์ banmung

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ก.พ. 2554, 02:16:46 »
ขออนุโมทนาสาธุด้วยคนนะครับ แต่น่าเสียดาย งานอุปสมบท ตรงกับวันไหว้ครูพอดี แต่ก็ไม่เป็นไรครับได้บวชแทนคุณบิดามารดาก็หาที่เปรียบไม่ได้แล้วครับ  :005:
ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ก.พ. 2554, 04:11:15 »
มีแต่ผลดีครับ ผลเสียไม่มีอยู่แล้ว ตรงวันไหว้ครูก็เป็นเรื่องดี ปีหน้ายังมีตั้งใจทำให้เต็มที่ครับเพื่อทดแทนคุณบิดามารดา ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

ออฟไลน์ pang_bu19

• ตติยะ
  • Bird...Bird
    • MSN Messenger - termsak_pang@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - termsak_bu46@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ก.พ. 2554, 06:08:13 »
อนุโมทนาด้วยครับ  :057:
ช่างกล บุรณพนธ์ 19

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ก.พ. 2554, 07:34:56 »
ขออนุโมทนาด้วย ครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 ก.พ. 2554, 09:29:59 »
ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ...บวชทดแทนบุญคุณบิดรมารดาก่อนนะดีแล้วครับงานไหว้ครูพอคุณสึกมาปีหน้าและปีต่อๆไปก็ยังอยู่...ทดแทนพระอรหันต์ที่บ้านก่อน :016: :015:
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ Aoong

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - suphakingantha@gmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 ก.พ. 2554, 11:27:31 »
พิธีการอุปสมบทเป็นพิธีที่ศักดิ์สิทธิมากครับ เพราะในช่วงที่ผมเคยบวช ญาติๆจะนำเครื่องรางต่างๆใส่ไว้ในบาตร ของผม เพื่อเพิ่มความเข้มขลังในช่วงทำพิธีอุปสมบทครับ (ขอ อภัยครับอันนี้ตามความเชื่อ ของคนต่างจังหวัดครับ) ท่านไม่ต้องกังวลว่าพระคาถาหรือ ลายสักจะเสื่อมพุทธคุณไปเลยครับ ตรงกันข้ามครับ กลับมีแต่จะทำให้เข้มขลังขึ้นครับ เพราะท่านได้เข้าสู่ ร่มกาสาวพัตร์มีศีลที่ต้องรักษามากขึ้น ยินดีด้วยครับ  ขอ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ออฟไลน์ sakolsak

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 ก.พ. 2554, 07:43:02 »
 :054:ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ บวชทดแทนบุณคุณบิดามารดาได้บุญกุศลมาก

ออฟไลน์ srjao

• มัน.....ดีเหลือเกิน
  • ตติยะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 ก.พ. 2554, 11:00:55 »
ครับผม ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านมาก ครับ บวชก่อนให้พ่อแม่ ปีหน้า ไปไหว้ครูให้ได้แน่นอน ครับผม

ออฟไลน์ Zx Toniz

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 มี.ค. 2554, 12:25:32 »
ขออนุโมทนาด้วยนะครับ  :053:

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 มี.ค. 2554, 01:50:46 »
อนุโมทนา บุญด้วยครับ ที่จะบวช ทดแทนพระคุณพ่อแม่
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 มี.ค. 2554, 09:19:46 »
ขอ อณุโมทนา ด้วยนะครับ
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ Akekaluck

• ตติยะ
    • AOL Instant Messenger - เอก+เมืองราษ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 มี.ค. 2554, 10:56:24 »
ขออนุโมทนาด้วย ครับ