ผู้เขียน หัวข้อ: อาจารย์ท่านนี้เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่นหรือเปล่าครับ  (อ่าน 5257 ครั้ง)

ออฟไลน์ suksit

• จตุตถะ
อ.เอก สุขุมวิท62
เดินตามสายอ.ฟ้อน ดีสว่าง เริ่มต้นสักตั้งแต่ตอนอายุ12ขวบที่วัดบางพระ ท่านได้เรียนรู้วิธีสักจาก หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ อาจารย์เอกเริ่มเรียนวิชาสักยันต์กับหลวงพ่อเปิ่น ได้รับพานเพื่อเป็นครูสักจากหลวงพ่อเปิ่นเป็นคนสุดท้าย เป็นฆราวาสรุ่นสุดท้ายที่ได้ครอบครูสักกับหลวงพ่อเปิ่นครับจนกระทั่งตอนนี้ท่านสักมาแล้วมากกว่า 20 ปีแล้วอาจารย์เอก เป็นศึกษาตำราของ อาจารย์ฟ้อน ดีสว่าง , หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ , หลวงพ่อนอง วัดปากคลองมะขามเฒ่า, หลวงพ่อหน่าย วัดบ้านแจ้ง, อาจารย์บวร ก้อนใบ, อาจารย์ พยูน และอีกหลายๆท่าน โดยท่านได้รับเข็มสักจากหลวงพ่อหน่าย วัดบ้านแจ้ง บุคลิกพูดน้อย สุขุม ค่าครู 150 บาททุกยันต์ ไม่ว่าจะเล็กหรือใหญ่ เปิดสักทุกวัน
ที่อยู่::ซอยสุขุมวิท 62 แยก11 ใกล้วัดบุญรอดธรรมาราม อยู่ตรงหัวมุมหลังที่สาม

คืออยากรู้ครับ

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
เท่าที่ดูในบอรNดก็ไม่เคยได้ยินใครกล่าวถึงนะครับ
 แล้วก็เท่าที่ไปวัดมาก็หลายปี ถามพระอาจารย์มาก็หลายท่าน
ก็ไม่เคยได้ยินกล่าวถึง หรือว่า ผมอาจจะไม่ได้ยิน :002:

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ A7X_TUM

• จตุตถะ
สักในวัดบางพระ แท้แน่นอน ไม่มีปลอม ที่อื่นๆ ไม่รู้ครับ พระเครื่องยังมีปลอมเยอะแยะ  :043:

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
ตั้งแต่ไปสักที่วัดบางพระมาก็หลายปีแล้ว
ไม่เคยมีใครพูดถึงอาจารย์เอกเลยสักครั้ง
แต่ถ้าอาจารย์หนวดสิมีแต่คนรู้จัก
อาจารย์ท่านนี้ลูกศิษย์สายตรงวัดบางพระ
   :050:  :050:  :050:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มี.ค. 2554, 08:56:23 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ eonozone

• ตติยะ
    • อีเมล
ถ้าผมจำไม่ผิดอาจารย์เอกจะสนิทกับหลวงพี่พันธ์นะครับ เพราะเมื่อก่อนนี้ คืนก่อนงานไหว้ครูอาจารย์เอกจะมาสักให้ที่กุฏิหลวงพี่พันธ์ครับ เพราะว่าหลวงพี่พันธ์ท่านคนเดียวไม่ไหว เพราะสักกันยันเช้าเลยครับ เพราะผมสักกับหลวงพี่พันธ์อยู่ผมน่าจะจำไม่ผิดนะครับ ถ้าสักกับหลวงพี่พันธ์ก็จะเห็นอาจารย์เอกอยู่ครับ ผิดถูกประการใดก็ต้องขออภัยมานะที่นี้ด้วยครับ    ป.ล. คิดถึงหลวงพี่พันธ์มากครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
   ขออนุญาตตอบเกินคำถาม
อ่านประวัติคุณเอกแล้ว
ทึ่งครับ
  ชื่อจริงพระอาจารย์พันยังเขียนผิดเลย
ลองหาอ่านดูในเวปอื่นๆครับ

เรื่องที่ไปเรียนนางพิม
ลองถามคนที่วัดท้องไทรดูนะครับ
หรือพระอาจารย์พันก็ได้ครับ

ส่วนเรื่องเข็มทอง
ผมไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ Babybird

• ตติยะ
ได้ยินพระอาจารย์ท่านเล่าให้ฟังว่า หลวงปู่เปื่น ท่านเลิกสักยันต์ตั้งแต่ พศ 252....กว่าๆ

เอาเป็นว่า พศ 2525 แล้วกัน ถึงปัจจุบันก็ เกือบ 30 ปี ผมว่าบางคนยังเกิดไม่ทันเลยนะครับ

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
ผมเกิด ยังไม่ทันเลยครับ ผม เกิด 33 -_-

ออฟไลน์ knight1978

• ตติยะ
    • อีเมล
หลวงพี่พัน ตอนนี้จำวัดอยู่ที่ จ.อ่างทองครับ ชื่อวัดอะไรไม่แน่ใจเลยไม่กล้าบอก
มีลูกสิษย์เก่าๆ หลายคน ตามไปสักย์กับหลวงพี่ถึงที่ จ. อ่างทอง เลยคับ

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
อ.เอกเป็นศิษย์คนสุดท้ายของหลวงพ่อเปิ่น..และยังได้รับเข็มสักจากพระอาจารย์พันธ์ด้วย..

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ฝากลิงค์ที่น่าสนใจให้อ่าน กันนะครับ

เรื่องเล่ายามบ่าย

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,5231.0.html

เรื่องเล่ายามบ่าย ภาค ๒

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,13886.0.html

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
^
^
^
ครับ
   ขอบคุณครับท่าน
อ่านแล้วกี่ครั้งก็ยังประทับใจ
   ใครไม่เคยเข้าไปอ่านลองเข้าไปอ่านแล้วทำความเข้าใจดูครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
จะคิดมากมายไปใยครับท่าน อาจารย์สักสำนักใหญ่ ยังใช้วิธีจุดธูป 16 ดอก บอกกล่าว ก็เป็นลูกศิษย์พระอาจารย์ดังๆที่ละสังขารนับ 50 ปีล่วงไปแล้วได้เลย แถมยังเอายันต์ที่ท่านผูกเอาไว้มาเรียกค่าสักราคาสูงๆๆๆๆๆแบบสุดมือสอยได้

แล้วทำไมกับคนที่เคยได้เคยผ่านการยกมือไหว้พระอาจารย์ตอนยังไม่ละสังขารแล้วมีรูปถ่ายนั่งอยู่ข้างๆหรือสุมกันถ่ายแบบแมวหมู่ จะอ้างบ้างไม่ได้ว่าเป็นลูกศิษย์ท่าน

บอกว่าเป็นลูกศิษย์น่ะบอกได้ แต่อาจารย์จะทราบหรือยอมรับหรือไม่นี่สิ น่าคิด

กราบขออภัยถ้ากล่าวก้าวล่วงอาจารย์ท่านใดไปครับท่าน

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
อ่านแล้วได้ข้อคิดมากเลยครับ
ท่านโองการยันนะรังสี Thank  :058:  :058:  :058:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 2554, 04:15:21 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ท่านโองการยันนะรังสี ขอบคุณที่นำกรณีศึกษามาให้อ่านนะครับ

ออฟไลน์ ~beauty~

• จตุตถะ
  • หยุดแล้วจึงถึงพระ ละแล้วจึงถึงธรรม
เคยใด้ยินชื่อมาบ้างเหมือนกัน คุณเอก สุขุมวิท 62

แต่ขอแก้ไขชื่อครูบาอาจารย์ซักนิดนะครับ อย่างปู่วร ก้อนใบ ไม่ใช่ อ.บวร นะจ๊ะ

อ.ประยูร  ก้อไม่ใด้ชื่อ พยูน นะจ๊ะ

เท่าที่เคยใด้ยิน (แค่ใด้ยินมา) คุณเอกที่กล่าวถึง อาจจะเคยใด้วิชาจากวัดบางพระไปบ้าง มากน้อยผมไม่ทราบ เพราะส่วนตัวไม่เคยใด้เจอกัน จึงไม่ขอออกความเห็นกลัวหน้าแตก