ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามถามเซียน  (อ่าน 2445 ครั้ง)

ออฟไลน์ ---#เด็ก16คนศรีสะเกษ#---

• ทุติยะ
  • **
คำถามถามเซียน
« เมื่อ: 19 พ.ค. 2550, 01:57:30 »
คื่ออยากถามว่าเวลาอาจารย์เค้าสักแต่ละลายเค้าท่องคาถาแต่ละลายเหมือนกันป่าว   อาจารย์ผมท่องคาถาเดียวไม่ว่าจะสักเก้ายอด ยันย์5เทวดา ยันย์พ่อแก่ ท่านท่องคาถาเดียวกัน
+เราคนมันแรง+

ออฟไลน์ สาลีโข

• ตติยะ
  • "บุคคลผู้ฝึกตนแล้ว ย่อมเป็นผู้ไร้เทียมทาน"
ตอบ: คำถามถามเซียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พ.ค. 2550, 02:16:20 »
ผมว่าแล้วแต่อาจารย์นะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ เด็กเชียงใหม่

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
    • MSN Messenger - minnakrub@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พ.ค. 2550, 06:16:37 »
แล้วแต่ละครูบาอาจารย์คับ เพราะว่าแต่ละท่านอาจรำเรียนมาไม่เหมือนกัน
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ
สุวิอะนะสะมะ อะสังวิสุโลปุสะพุภะ
สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 พ.ค. 2550, 06:39:22 »
คนละคาถาครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 พ.ค. 2550, 10:45:39 »
แล้วแต่ครับ แต่ล่ะท่าน อาจจะเรียนมาไม่เหมือนกัน นั่นคือเรื่องของครูอาจารย์ที่สักไม่ได้เกี่ยวกับเรานี่ครับ

ถ้าเราไปสัก ไม่ว่าจะท่องคาถาไรก็ตาม เราก็ต้องยึดมั่น ในสิ่งนั้นและสร้างความดี ความเจริญ ไม่ได้ไปทำสิ่งที่เลว ครับ? :-*

ออฟไลน์ ๑Dhamma๑

• ตติยะ
  • พุทธอุทยานธรรมโกศล
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 พ.ค. 2550, 11:02:32 »
ยันต์แต่ล่ะแบบ จะมีสูตรลงต่างกันนะครับ
ศรัทธาคือความเชื่อ... ทั้งนี้ศรัทธาต้องมาคู่กับปัญญาเสมอ
คือ ก่อนจะเชื่ออะไรควรใช้ปัญญา พิจารณา ตรักตรองดูเสียก่อนฯ

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 พ.ค. 2550, 12:38:46 »
ยันต์ทุกยันต์  จะมีสูตรลงต่างกันนะครับ  ขึ้นครูบาอาจารย์ค เพราะว่าแต่ละท่านอาจเรียนมาไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ ---(จอมขมังเวทย์)---

• ปัญจมะ
  • ศิษย์อาจารย์บุญมี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 พ.ค. 2550, 02:27:42 »
ยันต์แต่ละ ตัวจะมีคาถาหัวใจของใครของมันอยู่แล้วครับ.....
ที่สุดของการสักยันต์สายวัดบางพระ แห่งภาคอีสาน มี 2 ท่านคือ อาจารย์ บุญมี พุ่มทิพย์ และ อาจารย์ อ๊อด พุ่มทิพย์ แห่งกาฬสินธุ์

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 พ.ค. 2550, 08:59:00 »
ยันต์แต่ละ ตัวจะมีคาถาหัวใจของใครของมันอยู่แล้วครับ.....

ไม่น่าใช่ครับ อย่างเช่น มังกร ส่วนมากใช้ อักขระคาถาของยันปลาไหลเผือก ครับ  ???

ออฟไลน์ รักษ์ชาติ

• ตติยะ
    • คาถา-อาคม เลขยันต์ ภูมิปัญญาไทย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 พ.ค. 2550, 01:14:50 »
คาถาก็คือคาถาหนะครับ  คาถาบางตัวใช้ได้ครอบคลุมทุกด้าน  ก็ไม่ผิดอะไรที่อ.แต่ละท่านจะเอามาใช้เป็นตัวหลักๆ เน้นคงกระพันสักไปลงด้วยมหาทมื่นไปก็ได้ บทเดียวเสกยันต์คงกระพันได้หมดหนา    บางท่านก็สักเสร็จแล้วเรียกสูตรลงให้ เลยอาจเหมือนคาถาเดียวกันหมดก็เป็นได้คร๊าบ

ว่างๆแวะมาร่วมสนทนาการมั้งน่อ
http://board.212cafe.com/rekyan

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 พ.ค. 2550, 06:48:33 »
คาถาหัวใจของแต่ละยันต์ก็จะต่างกันครับ แล้วแต่บางลายที่เกี่ยวเนื่องกันและสามารถใช้ร่วมกันได้ แต่หลักๆแล้วต้องมีการเสกอาการ 32 และอิติปิโสครับ  (เท่าที่ผมได้ศึกษามานะ)
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]