ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานข่าวสารพระอาจารย์โด่ง ณ วัดทุ่งเซียด  (อ่าน 3374 ครั้ง)

ออฟไลน์ เผ่าพงษ์พระกฤษณะ

• วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
  • ผู้ดูแล
  • วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
    • MSN Messenger - jamataveelongboat@hotmail.com
    • อีเมล
ในระหว่างวันที่ 26 มีนาคม ถึง วันที่ 4 เมษายน 2554 พระอาจารย์เมสันต์ คมฺภีโร(อ.โด่ง) ได้มาเป็นประธานอาจารย์กรรม ในงานเข้าอยู่ปริวาสกรรม ณ วัดทุ่งเซียด หมู่ที่ 1 ตำบลท่าโรงช้าง อำเภอพุนพิน จังหวัดสุราษฎร์ธานี

เนื่องจากช่วงนี้จังหวัดสุราษฎร์ธานี เจอพายุฤดูร้อนทำให้เกิดฝนฟ้าคะนองอย่างต่อเนื่อง ทำให้พระอาจารย์โด่งได้รับผลกระทบไปด้วย เนื่องจากโน๊คบุ๊คของท่านพระอาจารย์ เจอละอองฝน และ ความชื้นทำให้ เปิดเครื่องไม่ติด ณ เวลา นี้ จึงฝากบอก สมาชิกชาวเว็บวัดบางพระทุกท่าน ว่าถ้าตอนนี้พระอาจารย์โด่งหายไปไม่ได้เข้ามาตอบกระทู้ สาเหตเพราะ เครื่องคอมพิวเตอร์ของท่านพระอาจารย์ ได้รับผลกระทบ จากละอองฝนและความชื้นทำให้เปิดเครื่องไม่ติดครับ

พระอาจารย์โด่ง ฝากแจ้งข่าวเพื่อทราบครับผม

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
ขอบคุณครับที่กรุณาส่งข่าว
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ขอบคุณมากครับ...สำหรับข่าวสารที่นำมาแบ่งปัน
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
กราบนมัสการพระอาจารย์และขอให้คอมพิวเตอร์ของพระอาจารย์กลับมาใช้ได้เร็วๆนะครับ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

• ผู้อาวุโส
ไม่ทราบว่าน้ำท่วมวัดไหมครับ

• ผู้ดูแล
    • MSN Messenger - jamataveelongboat@hotmail.com
    • อีเมล
ท่วมอย่างหนักเลย ครับ

น่าจะหนักกว่าทุกครั้งที่ผ่านมา

ตอนนี้พระอาจารย์ ต้องย้ายที่พักมาอยู่ศาลาแล้ว เพราะน้ำท่วมที่พักเดิมไปแล้ว

ปริวาส ครั้งนี้ ได้รสชาติชีวิตมากมายครับ

ฝนตก น้ำท่วม ไปดับ(๒ วัน ๒ คืนเต็มๆ ) น้ำไม่ไหล

• ผู้อาวุโส
ขอบคุณครับ

น่าจะเป็นรสชาติที่เข้มข้นไม่น้อย
ถ้ามีภาพ ก็กรุณาโพสต์มาชมกันบ้างนะครับ

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
ขอบคุณครับ

น่าจะเป็นรสชาติที่เข้มข้นไม่น้อย
ถ้ามีภาพ ก็กรุณาโพสต์มาชมกันบ้างนะครับ

ภาพมีเล็กน้อย ครับผม

เพราะกล้องที่ใช้ถ่ายก็กลัวน้ำเหมือนกัน ครับ

ต้องรอฝนหยุดก่อน ถึงจะออกเก็บภาพได้ ตอนนี้ ฝนตกไม่กล้าเอากล้องออกไปบันทึกภาพ ครับผม

• ผู้อาวุโส
อุตุฯเตือนภัยสภาวะน้ำท่วมทางภาคใต้
โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์   31 มีนาคม 2554 05:26 น.

กรมอุตุนิยมวิทยาประกาศเตือนภัย"สภาวะน้ำท่วมในภาคใต้"ฉบับที่ 18 ลงวันที่ 30 มีนาคม 2554

เมื่อเวลา 22.00 น. วันนี้ (30 มี.ค. 54) หย่อมความกดอากาศต่ำกำลังแรงที่ปกคลุมบริเวณจังหวัดพังงา ภูเก็ต และกระบี่ เริ่มมีกำลังอ่อนลง แต่ยังคงทำให้ภาคใต้มีฝนชุกหนาแน่นและมีฝนตกหนักถึงหนักมากในหลายพื้นที่ต่อไปอีก 1-2 วัน

จึงขอให้ประชาชนบริเวณจังหวัดชุมพร สุราษฎร์ธานี นครศรีธรรมราช พัทลุง สงขลา พังงา ภูเก็ต กระบี่ ตรัง และสตูล ยังคงต้องระวังอันตรายจากสภาวะน้ำท่วมฉับพลันและน้ำป่าไหลหลากต่อไปอีก ส่วนคลื่นลมในอ่าวไทยและทะเลอันดามันสูง 2-3 เมตร ขอให้ชาวเรือเพิ่มความระมัดระวังอันตรายในการเดินเรือ และเรือเล็กควรงดออกจากฝั่งในระยะนี้ไว้ด้วย

อนึ่งในวันพรุ่งนี้ (31 มี.ค.) บริเวณความกดอากาศสูงที่ปกคลุมประเทศไทยตอนบนเริ่มมีกำลังอ่อนลง แต่ยังคงทำให้ภาคเหนือ ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคกลาง ภาคตะวันออก และกรุงเทพมหานคร มีอากาศเย็นต่อไปอีก 1-2 วัน แต่อุณหภูมิจะเริ่มสูงขึ้นในตอนกลางวัน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
กราบขอบพระคุณครับที่แจ้งข่าว  :054:

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
กราบขอบพระคุณครับที่แจ้งข่าว ปริวาสครั้งนี้น่าจะมีเรื่องที่ลืมไม่ลงเยอะเลยนะนี่

กำลังวางแผนเดินทางไกลลงใต้ วัดทุ่งเซียดก็อยากแวะไปเหมือนกันครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
กราบขอบพระคุณครับที่แจ้งข่าว ปริวาสครั้งนี้น่าจะมีเรื่องที่ลืมไม่ลงเยอะเลยนะนี่

กำลังวางแผนเดินทางไกลลงใต้ วัดทุ่งเซียดก็อยากแวะไปเหมือนกันครับ

ปริวาสกรรม ปี นี้ เป็นอะไรที่ลืมไม่ลงจริงๆ ครับผม

เสียดายที่ผมไม่ได้เก็บภาพบรรยากาศ ตอนนี้ท่วมไว้ เพราะต้องย้ายของ ต่างๆ มากมาย

และอีกประการหนึ่งคือกล้องผมกลัวน้ำครับ ไม่สามารถเอาไปบรรทึกภาพตอนฝนตกน้ำท่วมได้ครับผม

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข่าวสารครับ (โน๊ตบุ๊คเสียหายไม่เท่าไร ขออย่าให้พระอาจารย์โด่งเป็นอะไรก็พอละครับ)

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข่าวสารครับ (โน๊ตบุ๊คเสียหายไม่เท่าไร ขออย่าให้พระอาจารย์โด่งเป็นอะไรก็พอละครับ)

พระอาจารย์โด่งปลอดภัยดี ครับ แต่ต้องย้ายวัดในการจัดงานปริวาสกรรม ครับ

เพราะระดับน้ำในวัดทุ่งเซียด สูงประมาณ 4 เมตร ใช้ในการจัดปริวาสกรรมไม่ได้

วันนี้เป็นวัดสุดท้ายของงานปริวาสกรรม พระก็ได้แยกย้ายกันบ้างแล้ว

ส่วนพระอาจารย์โด่งตอนนี้รอส่งพระให้เดินทางกลับกันหมดก่อน แล้วค่อยเดินทางกลับต่อไป

ออฟไลน์ เด็กบางปลา

• พระนวกะ วรปญฺโญ
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - tey.piya@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • นายปิยะ สุวรรณเดช
    • อีเมล
ขอบคุณครับสำหรับข่าวสาร
สัพพทานัง ธัมมทานัง ชินาติ   การให้ธรรมเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง
เดินก่อน ถึงก่อน เเต่ฝันก่อน เเล้วไม่เดิน เมื่อไรจะถึง

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
ตอนนี้พระอาจารย์โด่ง กำลัง ดำเนินการเรื่องแจกของ ช่วยเหลือผู้ประสบภัยอยู่ครับ

ออกไปแจกของผู้ประสบภัยน้ำท่วม ให้แก่พี่น้องประชาชนที่ได้รับความเดือดร้อนเพราะว่า บางคนไม่ได้ทานข้าวมา 4 วันแล้วเพราะความช่วยเหลือเข้าไปไม่ถึง ไปได้เฉพาะริมถนน ที่ติดอยู่ด้านในไม่ได้รับความช้วยเหลือ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว

พระอาจารย์โด่งปลอดภัยดี ครับ แต่ต้องย้ายวัดในการจัดงานปริวาสกรรม ครับ

เพราะระดับน้ำในวัดทุ่งเซียด สูงประมาณ 4 เมตร ใช้ในการจัดปริวาสกรรมไม่ได้

วันนี้เป็นวัดสุดท้ายของงานปริวาสกรรม พระก็ได้แยกย้ายกันบ้างแล้ว

ส่วนพระอาจารย์โด่งตอนนี้รอส่งพระให้เดินทางกลับกันหมดก่อน แล้วค่อยเดินทางกลับต่อไป
ขอกราบขอบคุณมากๆครับ สำหรับข่าวสาร ขอให้บารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองพระอาจารย์โด่ง และ ผู้ประสบภัยทุกๆท่านครับ  :054: :054:

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ตอนนี้ได้โน๊ตบุ๊คเครื่องใหม่แล้ว ทีมงานของท่านเผ่าพงษ์พระกฤษณะ จัดซื้อถวาย
ช่วงนี้ยังอยู่ที่ ต.ท่าโรงช้าง อ.พุนพิน จ.สุราษฏร์ธานี ออกแจกจ่ายอาหารและของแห้ง
ช่วยเหลือผู้ประสพภัยอยู่ สถานการณ์คลี่คลายแล้วจึงจะเดินทางกลับอาศรมที่ชลบุรี
ขอขอบใจมากสำหรับกำลังใจจากทุกภาคส่วนที่ส่งมาให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เม.ย. 2554, 09:21:31 โดย รวี สัจจะ... »
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ เด็กบางปลา

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - tey.piya@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • นายปิยะ สุวรรณเดช
    • อีเมล
ตอนนี้ได้โน๊ตบุ๊คเครื่องใหม่แล้ว ทีมงานของท่านเผ่าพงษ์พระกฤษณะ จัดซื้อถวาย
ช่วงนี้ยังอยู่ที่ ต.ท่าโรงช้าง อ.พุนพิน จ.สุราษฏร์ธานี ออกแจกจ่ายอาหารและของแห้ง
ช่วยเหลือผู้ประสพภัยอยู่ สถานการณ์คลี่คลายแล้วจึงจะเดินทางกลับอาศรมที่ชลบุรี
ขอขอบใจมากสำหรับกำลังใจจากทุกภาคส่วนที่ส่งมาให้
ครับอยากไปอยู่ที่พระอาจารย์อยู่จังเลยครับ สงสัยจะสงบน่าดู

• ผู้อาวุโส
อ้างถึง
บางคนไม่ได้ทานข้าวมา 4 วันแล้ว

น่าเห็นใจพี่น้องชาวใต้
หวังว่าภัยพิบัติคงผ่านพ้นไปในเร็ววัน และกลับมาฟื้นฟูกันใหม่ด้วยดี

• ผู้อาวุโส
ประมวลคลิปวีดีโอสถานการณ์น้ำท่วมในพื้นที่ อ.พุนพิน  จ.สุราษฏร์ธานี  เมื่อวันที่ 4 เม.ย.ที่ผ่านมา น้ำยังท่วมขัง

วันนี้ 6 เม.ย.ผู้สื่อข่าวประมวลคลิปวีดีโอสถานการณ์น้ำท่วมในพื้นที่ อ.พุนพิน  จ.สุราษฏร์ธานี  เมื่อวันที่ 4 เม.ย.ที่ผ่านมา  การสัญจรไปมาบนถนนหลายสายน้ำท่วมขัง

[youtube=425,350]oQSnErv1A0E[/youtube]