ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามมาถาม เกี่ยวกับการสักยันต์??ช่วยกันหน่อยคร่า ใครรู้บ้าง?? ขอคำตอบหน่อยคะ  (อ่าน 2551 ครั้ง)

ออฟไลน์ mikumi

• ทุติยะ
  • **

เมื่อสองวันก่อน  ไปสักน้ำมันมาคะ (วัดบางพระ)

พอทราบเกี่่ยวกับกฎข้อห้ามต่างๆดีคร่ะ ว่ามีอาไรบ้าง แต่....

เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ไปนวดตัวมาคะ (นวดแผนไทย) เป็นคนชอบนวดอยู่เป็นประจำ

แต่เผอิญว่าย้ายที่อยู่ใหม่เห็นมีร้านนวด ใกล้ๆ ก็เรยไปใช้บริการดู

ขั้นตอนในการนวดขอหลายๆร้านจะเหมือนกันหมด เวลานอนคว่ำเค้าก็จะถามเราก่อนว่าจะให้ใช้เท้าเหยียบไหม?? ก่อนจะลงมีนวด

(ปกติร้านส่วนใหญ่จะใช้ มือนวด กันคะ)

ร้านนี้ ไม่พูดพร่ำทำเพลง ไม่ถามไรเราเลย พอนอนคว่ำปุ๊ป ใช้เท้าขึ้นมาเหยียบบนหลังเราทันทีเรยคะ

"ไม่มีโอกาสได้พูด ไม่สามารถบอกให้หยุดได้เพราะโดนเหยียบอยู่"   --"

(เจ๊แกเหยียบแบบเต็มตรีน...เรยค่ะ :070:)

ไม่ทราบว่ากรณีอย่างงี้ของที่ลงมาจะเสื่อมมั้ยคร่ะ มีวิธีแก้ยังไงบ้าง??

ช่วยตอบหน่อยคะ เครียดมากมาย 

*ปล. พอกลับมาถึงห้องก็รีบจุดธูปไหว้ ขอขมา ครูบา อาจารย์ คร่ะ (เพราะไม่รู้จะทำไง?? :010: )

**ยังไงรบกวนใครพอมีความรู้เรื่องนี้ช่วยบอกกันหน่อยนะค่ะ ขอบคุณมั่กๆคะ** :075:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
พุทธคุณไม่มีเสื่อมง่ายๆ หรอกครับ  :001: :001:
เขามีอาชีพของเขาครับ ไม่ต้องกลัวเสื่อมหรอกครับ  :058:
ทำใจให้สบายดีกว่า ไม่ต้องกังวลหรอกครับ
ขอแค่ยึดอยู่ในข้อห้ามก็พอครับ อันไหนที่นอกเหนือข้อห้าม
ก็อย่ายึดติดเลยครับ

ออฟไลน์ เด็กบางปลา

• พระนวกะ วรปญฺโญ
  • ปัญจมะ
  • พระนวกะ วรปญฺโญ
    • MSN Messenger - tey.piya@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • นายปิยะ สุวรรณเดช
    • อีเมล
    ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี
สัพพทานัง ธัมมทานัง ชินาติ   การให้ธรรมเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง
เดินก่อน ถึงก่อน เเต่ฝันก่อน เเล้วไม่เดิน เมื่อไรจะถึง

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
รักษาใจให้ดีครับ
ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับผม

ออฟไลน์ mikumi

• ทุติยะ
  • **
ขอบพระคุณมากๆคะ สำหรับคำตอบจากพี่ๆทุกท่าน  ต้องขอโทษด้วยที่ใช้ภาษาไทย แบบผิดๆ พอดีติดมาจากเวลาคุยกับเพื่อนๆอะคะ :075:

*ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ จะพยายามไม่พิมผิด  :002:

มีข้อคิดเห็นเพิ่มเติม ชี้แน่ะ ก็ข้อความทิ้งไว้นะคะ จะเข้ามาอ่านเรื่อยๆคะ :005:

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา