ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนถามครับ  (อ่าน 1013 ครั้ง)

ออฟไลน์ yongyutparinya

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอรบกวนถามครับ
« เมื่อ: 09 มิ.ย. 2554, 05:30:52 »
พิธีครอบครู หรือไหว้ครูหลวงพ่อเปิ่นจะจัดวันใหนอีกครับ ปีละครั้งรึเปล่าแล้วตรงกับวันใหนครับช่วยตอบทีครับ

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
ตอบ: ขอรบกวนถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2554, 06:03:37 »
ปีนี้ ปี 2554 จัดไปแล้วเมื่อเดือนมีนา  คงต้องรอปีหน้าแล้วนะครับ
ส่วนจะมีตอนวันไหน คงต้องรอให้ใกล้วันทำพิธีเดี๋ยวจะมีพี่ๆ ในเวป
มาลงไว้บอกเองนะครับ เท่าที่ติดตามมา ก็พยายามตามข่าวหน่อยนะครับ
พิธีครอบครูใหญ่เท่าที่รู้มีปีละครั้งครับ แต่ถ้าอยากจะครอบเลยตอนนี้
ก็ครอบได้นะครับ โดยไปให้หลวงพ่อสำอาง เจ้าอาวาสวัดบางพระ ครอบให้นะครับ

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.

ออฟไลน์ Nagasia

• ความขลัง ความศักสิทธิ์ อยู่ที่จิตท่านศรัทธา เชื่อมั่นในคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
  • สัตตมะ
  • **
  • บูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์ทุกท่าน
    • MSN Messenger - fly_boy39@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2554, 08:43:53 »
พิธีไหว้ครู และ ครอบครู ของวัดบางพระ มีปีละหนึ่งครั้งครับ
จะมีในช่วงเดือน กุมภาพันธ์ หรือ มีนาคม ครับ

ส่วนการครอบครู จะมีก่อนวัน พิธีไหว้ครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น 1-2วัน
ส่วนในการสักที่วัดบางพระ ทุกครั้ง ควรจะไปกราบไหว้สักการะ สังขารหลวงพ่อเปิ่น ท่านก่อนสักยันต์
สักเสร็จแล้วก่อนกลับ ก็ให้ หลวงพ่อสำอาง (เจ้าอาวาส องค์ปัจจุบัน) เป่าให้อีกที(แจ้งท่านด้วยนะครับว่า ไปสักมา)
แล้วกราบลาสังขาร หลวงพ่อเปิ่น เพื่อเป็นศิริมงคล แต่ตัวท่านเองครับ

***ขอให้โชคดี มีชัยครับ***
[shake]           อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ                                                                ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.[/shake]

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2554, 09:10:36 »
ไหว้ครูปีหน้า น่าจะเป็นวันเสาร์ที่ 10 มีนา 55
ยังไงก็คอยติดตามข่าวสารอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2554, 11:34:04 »
ขอบคุณมากครับ