ผู้เขียน หัวข้อ: เช่ากุมารทองมา  (อ่าน 2931 ครั้ง)

ออฟไลน์ yaj

• ทุติยะ
  • **
เช่ากุมารทองมา
« เมื่อ: 12 ก.ย. 2554, 10:03:31 »
เมื่อวันอาทิตย์ไปเช่ากุมารทองกวักเงิน กวักทองมา แบบเล็กๆพกพาได้
อยากทราบว่า อันนี้คือ กุมารทองเทพใช่ปะ...เห็นหลวงพี่ที่ให้เช่า บอกไม่ได้ จุดธุป ของอนุญาติ เลย งง
เห็นคนอื่นบอกต้องจุด ตอนนี้สับสนมาก หลวงพี่พูดแค่ว่า ให้ตั้งชื่อและก็บอกให้เค้ากินพร้อมเรา ไปด้วยกันไม่ต้องให้เรียก
แค่นี้เอง ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: เช่ากุมารทองมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ก.ย. 2554, 11:30:16 »
หลวงพี่บอกไม่ต้องจุดธูปใช่ไหม ให้ชัดเจนครับ
ประมาณว่าแบบพกติดตัว ไม่ใช่แบบตั้งบูชาในบ้าน ถ้าแบบบูชาเราต้องจุดธูปบอกขอเจ้าที่เจ้าทาง เจ้าที่ในบ้านเรา ว่าเราจะนำลูกกุมาร(ชื่อกุมาร)เราเข้ามาอยู่ (ถ้าจะนำเข้ามานะ) บอกไว้
หลวงพี่บอก ให้ตั้งชื่อและก็บอกให้เค้ากินพร้อมเรา ไปด้วยกันไม่ต้องให้เรียก ถูกแล้วครับ ตั้งชื่อให้ ไปไหนไปกับเรากินกับเรา บอกครับว่ากินด้วยกันเลยนะ
****ผิดถูกยังไงก็ขออภัยครับ**** ผมตอบตามความเข้าใจ ที่ผมพอรู้มา
รอท่านผู้รู้ต่อไป เข้ามาตอบนะครับ (ผมจะได้รู้เพื่อความกระจ่างชัดอีกที)  :053: :053: :053:
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ meef2002

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ก.ย. 2554, 01:44:44 »
ผมก็เป็นคนนึงที่เลี้ยงกุมารนะครับ กุมารผมก็ให้กินข้าวก็กินไปพร้อมกับผมเลย ผมมีกุมารทอง3องค์ แต่ตอนที่เราจะเข้าบ้านนั้นนะครับต้องจุดธูปบอกเจ้าที่เจ้าทางอยู่ดีครับ เพราะถ้าไม่จุดธูปบอกเจ้าที่เจ้าทางกุมารทองก็จะยืนรอเราหน้ารั่วบ้านครับไม่สามารถเข้าได้ แล้วอย่าลืมตอนจุดธูปให้แนะนำคนในบ้านให้หมดนะครับ
เค้าจะได้ไม่ไปกวนหรือแกล้งครับผม จากที่ผมเคยเลี้ยงมา ต้องจุดธูปบอกเจ้าที่ด้วยครับ

ผิดถูกประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

ออฟไลน์ pang-rung

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ก.ย. 2554, 05:57:39 »
ตอนนี้หนูก็เลี้ยงกุมารทองเหมือนกันค่ะ เช่ามาจากที่วัดบางพระเมื่อวันที่ไปไหว้ครู เช่า รัก-ยม มาด้วยนะค่ะ แค่เราจุดธูปบอกเจ้าที่เจ้าทางที่บ้านและถ้าในหมู่บ้านเรามีศาลพระภูมิก็ควรบอกศาลพระภูมิด้วยนะค่ะ เลี้ยงกุมารติดตัวไปไหนก็ไปด้วยค่ะ แต่รัก-ยม เลี้ยงไว้ดูแลบ้านและคุ้มครองคนในบ้านค่ะ
ก็ถวายน้ำแดงบ้าง นมบ้าง ขนม ถ้าบ้างทีก็ซื้อของเล่นให้เล่นค่ะ และเวลากินอะไรก็เรียกเขากินด้วย ไปไหนก็บอกด้วย เขาก็จะไปกับเรา กินกับเราค่ะอยากเล่าให้ฟังมากเลยค่ะว่ามีอยู่คืนหนึ่ง รัก-ยม มาเล่นของเล่นของหลาน คืนนั้นของเล่นตกหล่นหลายครั้งค่ะ พอเช้ามาน้องสาวที่บ้านก็เลยซื้อมาให้แล้วเขาก็ไม่มาแย่งหลานอีกเลย บ้างทีก็ให้โชคลาภกับคนที่บ้านด้วยนะค่ะ (ฟังแล้วโปรดใช้วิจารณญาณนะค่ะ) เรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับที่บ้านนะค่ะ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ก.ย. 2554, 12:49:34 »
ผมก็เป็นคนนึงที่เลี้ยงกุมารนะครับ กุมารผมก็ให้กินข้าวก็กินไปพร้อมกับผมเลย ผมมีกุมารทอง3องค์ แต่ตอนที่เราจะเข้าบ้านนั้นนะครับต้องจุดธูปบอกเจ้าที่เจ้าทางอยู่ดีครับ เพราะถ้าไม่จุดธูปบอกเจ้าที่เจ้าทางกุมารทองก็จะยืนรอเราหน้ารั่วบ้านครับไม่สามารถเข้าได้ แล้วอย่าลืมตอนจุดธูปให้แนะนำคนในบ้านให้หมดนะครับ
เค้าจะได้ไม่ไปกวนหรือแกล้งครับผม จากที่ผมเคยเลี้ยงมา ต้องจุดธูปบอกเจ้าที่ด้วยครับ

ผิดถูกประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

ทางชมรมคนรักกุมารทอง ให้กระซิบเบาๆว่า ถูกต้องแล้วครับ   :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ย. 2554, 12:50:47 โดย berth1999 »