ผู้เขียน หัวข้อ: สถานการณ์น้ำที่วัดบางพระ ในช่วง6-10ตุลาคม.54  (อ่าน 2079 ครั้ง)

knife420

• บุคคลทั่วไป
อยากทราบสถานการณ์น้ำครับ.ว่าในช่วง 6-10ตุลาคม จะเป็นอย่างไรบ้างครับ ที่วัดบางพระ และการคมนาคมสะดวกดีไหมครับ.ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
อยากทราบสถานการณ์น้ำครับ.ว่าในช่วง 6-10ตุลาคม จะเป็นอย่างไรบ้างครับ ที่วัดบางพระ และการคมนาคมสะดวกดีไหมครับ.ขอบคุณครับ
รายงานเรื่องน้ำท่วมครับ 36; 36;

วันที่5 ตุลาคม 2554 เวลา18.00 สังเกตจากขอบตลิ่งระดับน้ำต่ำกว่าขอบตลิ่งประมาณ 30 ซม.ครับ

มีข่าวมาว่า จะมีระดับน้ำก้อนใหญ่ จะไหลลงมาจังหวัดนครปฐมในวันที่ 7-8 ต.ค. 2554 ต้องเฝ้าระวัง

ส่วนเรื่องเส้นทางก่อนวันที่7-8 เส้นบางบัวทอง บางเลน วัดบางพระ ยังเดินทางสะดวกปลอดภัยครับ

ปล.  ส่วนเส้นทางอื่นๆ รอพี่ๆน้องๆศิษย์วัดบางพระเข้ามาเสริมอีกนะครับ :050: :050:

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) :033: :033:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

knife420

วันนี้ วันที่ 6 ต.ค54 ไปวัดบางพระ เวลา 7.30 น. โชคดีแต่วันเหยียบมูลสุนัขประจำวัด T_T และได้เดินไปดูกระแสน้ำ พบว่า น้ำไหลแรงมาและเหลืออีกนิดหน่อยจะถึงตลิ่งแล้ว กระผมได้สอบถามคนทำสวนที่วัดท่านเล่าว่ามีการแจ้งเตือนมาแล้วว่าน้ำจะสูงขึ้นอีก 50 ซม. (น่าเป็นห่วง) แต่พอมาที่โต๊ะพระก็มีการบอกว่าไม่น่าเป็นห่วงหรอก ..เลยงงๆ แต่ที่แน่ๆน้ำใกล้เต็มแล้วจริงๆครับ วันนี้บรรยากาศที่วัดบางพระเงียบเหงา กระผมได้เดินไปกราบหลวงพ่อเปิ่น และบูชาเบี้ยแก้กับตะกรุดฝากเพื่อน(ทำบุญกับวัดไปด้วย) จากนั้นก็ออกจากวัดไปชะอำโดยถึงชะอำเวลา11.00 น. คนที่ชะอำก็เงียบเหงาเช่นกัน / ส่วนผมกำลังหนีน้ำท่วมที่ไล่หลังมาเมื่อคืนวันที่5 ที่น่าตื่นเต้นมากตอนน้ำขึ้นที่บางประหัน และน้ำท่วมสูงขึ้นที่ถนนวิภาวดีรังสิตในคืนวันที่ 5
ปล.ช่วงนี้เลย พักร้อนที่ทะเลครับผม สักพักจะไปเที่ยวอีสานแต่ขากลับจะผ่านวัดบางพระ..สถานการณ์น้ำเป็นเช่นไรจะรายงานให้ทราบครับ

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
ขอบคุณทุกคนที่ส่งข่าวครับ เมื่อคืนเพื่อนที่นครปฐมบอกว่าฝนตกหนักมากตลอดรุ่ง นอกจากน้ำเหนือแล้วยังมีฝนรุมกระหน่ำอีกน่าเป็นห่วงมาก ใครมีข่าวคืบหน้าวานมาบอกกันอีกนะครับ  :054:

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

knife420

วันที่ 8ตุลาคม54 เดินทางถึงวัดบางพระประมาณบ่ายโมง สถานการณ์น้ำยังปกติครับ วันนี้วันเสาร์คนเยอะเป็นพิเศษ  :057: แต่ต้องเฝ้าระวังน้ำต่อไปครับ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับข่าวสารที่เเจ้งให้พี่น้องทราบครับ  :054:

knife420

วันที่ 9 ตุลาคม 54 ได้เข้าตัวเมืองนครปฐมไปไหว้ องค์พระปฐมเจดีย์ ครับ หลังจากได้พักแรมแถวๆองค์พระปฐมเจดีย์.ผนตกหนักมากและสถานการณ์น้ำเริ่มน่าวิตก (ในเมือง) น้ำเริ่มมีบ้างตามขอบถนน และน่าวิตกเมื่อเห็นน้ำบนถนนใหญ่บ้าง/ กระผมได้เดินทางในช่วงเที่ยงวันของวันที่ 9 เพิ่อมุ่งหน้าสู่อีสาน -ตอนนี้ถึงปลายทางเป็นที่เรียบร้อยที่ จังหวัดบุรีรัมย์ครับ และอีกวันสองวันคาดว่าจะไปสุรินทร์ /ขอเป็นกำลังใจให้ผู้ประสบภัยฯ และนักเดินทางทุกท่านครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ร่วมเป็นกำลังใจแก่ผู้ประสพภัยทุกท่าน
เมื่อวานได้จัดงานรับบริจาคที่ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
เพื่อช่วยเหลือผู้ประสพภัยน้ำท่วม ในนามสมาคมศิษย์เก่ารามฯ
ได้ยอดบริจาคประมาณ 15 ล้าน และจะรายงานความคืบหน้าต่อไป...
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ เผ่าพงษ์พระกฤษณะ

• วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
  • ผู้ดูแล
  • วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
    • MSN Messenger - jamataveelongboat@hotmail.com
    • อีเมล
ร่วมส่งแรงใจจากต่างแดน ไปยังผู้ประสบภัยน้ำท่วมทุกๆ ท่านด้วยครับ เพราะสถาพอย่างนี้

ก็เคยประสบมาแล้วเมื่อต้นปีที่ผ่านมา ยาก ลำบาก วุ่นวาย เป็นอย่างยิ่ง

ขอให้ทุกท่านอด ทน เข้าไว้นะครับ ความยากลำบากทั้งหลายจะอยู่กับเราไม่นานหรอกครับ เดี๋ยวมันก็จะผ่านไป

อดทน รับสภาพให้ได้ครับ เมื่อผ่านไปแล้วเราจะพบกับสภาวธรรม อย่างแท้จริงครับ

knife420

ร่วมส่งแรงใจจากต่างแดน ไปยังผู้ประสบภัยน้ำท่วมทุกๆ ท่านด้วยครับ เพราะสถาพอย่างนี้

ก็เคยประสบมาแล้วเมื่อต้นปีที่ผ่านมา ยาก ลำบาก วุ่นวาย เป็นอย่างยิ่ง

ขอให้ทุกท่านอด ทน เข้าไว้นะครับ ความยากลำบากทั้งหลายจะอยู่กับเราไม่นานหรอกครับ เดี๋ยวมันก็จะผ่านไป

อดทน รับสภาพให้ได้ครับ เมื่อผ่านไปแล้วเราจะพบกับสภาวธรรม อย่างแท้จริงครับ
ขอบพระคุณที่ชี้แนะครับ (เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ)