ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งได้มาค่ะ "พระวัดพลับ พิมพ์วันทาเสมา"  (อ่าน 5870 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krajeap

• ทุติยะ
  • **
ช่วยกันติชมหน่อยนะคะ เพิ่งเริมสะสมค่ะ..

ออฟไลน์ boomee

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
รูปไม่ขึ้น หรือ หลวงพ่อล่องหน ครับ  :073:

ล้อเล่นหน่ะครับ ช่วยดูให้ทีครับ รูปไม่ขึ้น อยากชมครับ

ผิดถูกประการใดขออภัย ณ ที่นี้ ครับ  :001:
หากตัวท่านไรซึ่งความหวัง  กายท่านจะคงอยู่เพื่อสิ่งใด

• ทุติยะ
  • **
กำลังงงเหมือนกันค่ะ ทำไมรูปไม่ขึ้น ต้องขอโทษด้วยจริง ๆ
ลองดูอีกทีนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ต.ค. 2554, 04:50:12 โดย Krajeap »

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

วิธีลงรูปภาพครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=2148.0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• ทุติยะ
  • **
ลองอีกครั้งนะคะ ขอบคุณคุณคนรักษ์พระด้วยนะคะ

ออฟไลน์ kuntep

• จตุตถะ

องค์นี้เป็นไงครับ

• จตุตถะ
ผมไม่ใช่สายตรงนะครับแต่ลองเทียบเนื้อหามวลสารดูครับ

ออฟไลน์ overwarm

• จตุตถะ
ไม่แท้ครับ ผิดพิมพ์วันทาไปมากเลยครับ

• ทุติยะ
  • **
ไม่แท้ครับ ผิดพิมพ์วันทาไปมากเลยครับ

ไม่แท้เหรอคะ รบกวน คุณ overwarm ชี้แนะหน่อยค่ะ
"ผิดพิมพ์วันทาไปมากเลยครับ" นั้นคืออะไรบ้างเหรอคะ คราวหน้าจะได้ไม่พลาดอีก

เพิ่งมาเริ่มสะสมพระ..ด้วยความศรัทธานะคะ
แต่พอรู้ว่า "ไม่แท้" ก็เสียใจนิดหน่อยค่ะ
แต่เสียความรู้สึกจากคนที่นำมาให้เช่าบูชามากกว่า  :070:

• จตุตถะ
ผมเพิ่มให้หน่อยนะครับ คือผมไม่ใช่เซียนพระแต่วัดพลับเป็นพระที่สร้างในยุคสมัยใกล้เคียงกับพระสมเด็จดังนั้นมวลสารและความเก่าน่าจะดูแล้วเข้าตามากกว่านี้ลองดูพิมพ์ที่ผมลงให้เป็นองค์ครูก็ได้องค์นี้เช็คมาเยอะหลายตาเซียนแต่สภาพไม่สวยเท่านั้นเอง ลองผิดถูกบ่อยบ่อยตกควายบ้างแล้วเดียวมันจะเกิดความเคยชินครับ

knife420

• บุคคลทั่วไป
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ ๆ

• ทุติยะ
  • **
ผมเพิ่มให้หน่อยนะครับ คือผมไม่ใช่เซียนพระแต่วัดพลับเป็นพระที่สร้างในยุคสมัยใกล้เคียงกับพระสมเด็จดังนั้นมวลสารและความเก่าน่าจะดูแล้วเข้าตามากกว่านี้ลองดูพิมพ์ที่ผมลงให้เป็นองค์ครูก็ได้องค์นี้เช็คมาเยอะหลายตาเซียนแต่สภาพไม่สวยเท่านั้นเอง ลองผิดถูกบ่อยบ่อยตกควายบ้างแล้วเดียวมันจะเกิดความเคยชินครับ

ขอบคุณค่ะ แต่ตกบ่อยก็ไม่ค่อยดีนะคะ กระดูกจะหักซะก่อน :009:

และถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป.. ขอถามเทคนิคการดูเนื้อพระหน่อยนะคะ (ยังมือใหม่อยู่มาก ๆค่ะ)
มีคนบอกว่า "พระที่เก่ามาก ๆ เนื้อจะแน่นไม่ซึมน้ำ ถ้าเอาน้ำหยดลงไปน้ำจะจับอยู่บนผิวองค์พระ"
วิธีนี้ใช้ทดสอบได้จริงรึเปล่าคะ

• จตุตถะ
อย่างแรกเราต้องเห็นพระแท้บ่อยบ่อยเพื่อที่จะศึกษาว่าแต่ละองค์มวลสารเป็นอย่างไร จดจำไว้อย่างหนึ่งถ้าคุณคิดจะเช่าพระของถูกแล้วเป็นของดีไม่มีในโลกเพราะปัจจุบันวิวัฒนาการข้อมูลข่าวสารมีให้เลือกใช้สอยมากกว่ายุคสมัยก่อนแทบจะทุกคนก่อนปล่อยพระก็ต้องมีการเช็คพระว่าราคากลางเป็นอย่างไรตกควายก็คงตกไม่มากพระองค์ราคาหลักหมื่นมาขายหลักร้อยคงเป็นไปได้ยาก ส่วนวิธีการทดสอบแบบที่คุณว่าถึงแม้จะได้ผลหรือไม่ผมไม่แน่ใจแต่คงไม่มีใครเค้าทำกันเพราะถ้าเป็นพระแท้ก้อจะเสียพระ วิธีการง่ายง่ายลองพระระดับราคาหลักหมื่นหลักพันแล้วเดินขึ้นไปบนบางลำภูงามวงศ์วานหรือท่าพระจันทร์หรืออาจจะเป็นสนามพระที่น่าจะไม่มัวลองเปิดราคาให้ไม่ห่างจากราคากลางมากพอคุณมีการซื้อขายเกิดขึ้นต่อไปความเกรงใจจะเกิดขึ้นคราวนี้คุณก็สามารถไหว้วานหรือหาความรู้จากเซียนพระพวกนี้ได้(หมายถึงคำที่ผมบอกว่าบางทีต้องยอมตกควายเพื่อซื้อความรู้เพราะไม่มีอะไรได้มาฟรีฟรี) ยังไงก็ลองดูนะครับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
พระวัดพลับ มีของเลียนแบบออกมาตั้งแต่เมื่อ 50 ปีที่แล้ว ถ้าจะดูว่าเนื้อเก่าจนถึงเวลานี้ก็น่าจะเก่าแล้วน๊ะครับ พวกทำของปลอมเดี๋ยวนี้ฝีมือพัฒนาไปไกลมากดูเผินๆเหมือนของจริงมากเลย ลองไปเดินท่าพระจันทร์ หรือแยกหมอมี ลองส่องของปลอมบ่อยๆ(อาจจะมีของจริงบ้าง)แล้วจะรู้ว่าฝีมือเป็นอย่างไร  :015: