ผู้เขียน หัวข้อ: น่าผิดหวังจริง ๆ กับเว็บนี้ !!!!!!!  (อ่าน 8646 ครั้ง)

ออฟไลน์ Earthzii

• ตติยะ

ตามหัวข้อ !
  :066:

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ตอบ: น่าผิดหวังจริง ๆ กับเว็บนี้ !!!!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ม.ค. 2555, 09:58:57 »

ผิดหวังเรื่องอะไรหรือครับ

42; 42; 42; 42; 42; 42; 42; 42;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2555, 10:02:53 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
ตอบ: น่าผิดหวังจริง ๆ กับเว็บนี้ !!!!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ม.ค. 2555, 10:08:11 »
งง นะครับเนีย ผิดหวังไม่มี เหตุผล

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ม.ค. 2555, 10:18:04 »
ผิดหวังกับเว็บนี้เรื่องอะไรครับ..มีปัญหาอะไรหรือขอทราบเหตุผลด้วย.... :063: :063: :063: :063: :063:
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ม.ค. 2555, 10:21:34 »
ผิดหวังอันใดครับท่าน   Earthzii   axiomz

มีปัญหาเรื่องอะไรปรึกษาได้ครับ 17;

2ไอดี :069:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2555, 10:46:56 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ม.ค. 2555, 10:40:03 »
มีสิ่งใดที่ท่านต้องการแล้วไม่ได้หรือ  กรุณาอย่าเกรียน กระผมขอร้อง
 :043: :043: :043: :043: :043: :043:

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ม.ค. 2555, 10:50:56 »
หวังอะไรไว้เหรอครับ.... :062: น่าจะอธิบาย ทิ้งระเบิดไว้แบบนี้ มันรู้สึกไม่ค่อยดีเลยนะครับ  :075:
หรือผิดหวังที่โพสเอาไว้แล้วไม่ได้คำตอบ หรือไม่มีคำตอบที่เป็นที่พอใจ
กรุณาทบทวนตัวเองนะครับ เพราะบางโพสไม่รู้จะตอบยังไงเช่น
1.โพสไว้ประมาณว่าอยากทราบว่าใช้คาถาบูชาพ่อปูฤาษีตาไฟ บทใด หรือแบบใดกันบ้างให้ช่วยแชร์
2.โพสถามเรื่องลายสักยันต์ที่ได้รับมา เค้าบอกว่าเป็นยันต์เสือสุ่ม? รูปก็ไม่มีให้ดู ชื่อยันต์ก็ไม่เคยได้ยิน อันนี้ถ้าเก็บเอามาผิดหวังจนต้องโพสขนาดนี้ผมว่าก็เลิกใช้กระดานสนทนาเถอะครับ
ปล.ถ้าผมเข้าใจไม่ถูกต้องก็ขอโทษที่ทำให้ผิดหวัง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2555, 11:08:41 โดย อภิรัตน์ »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ม.ค. 2555, 10:57:12 »
 :074:ท่านเจ้าของกระทู้ไหวป่าวครับ    :005:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ม.ค. 2555, 11:29:15 »
บ่นลอยๆแบบนี้ ตอบไม่ถูกจริงๆครับท่าน  11;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 12:00:49 »
ใจเย็น ๆ ครับ จะให้ทุกอย่างสมบูรณ์และเป็นตามใจเราทุกอย่างคงจะไม่ได้  อยากได้อะไรดั่งใจเราทุกอย่างและทุกครั้งคงจะไม่ได้  ทำอะไรก็ต้องนึกถึงส่วนร่วมด้วย

ผมไม่รู้นะครับ ว่าเจ้าของกระทู้ออกมาเกรียน หรือ เมาอะไรอยู่หรือเปล่า   ถึงได้มาตั้งกระทู้อย่างนี้

อยากจะบอกว่า เว็บนี้ ผู้ใหญ่เล่นกันเยอะครับ  กรุณามาเกรียนหรือป่วนเว็บนะครับ

อย่างไง อยากให้ท่านออกมาชี้แจงเหตุผลหน่อยครับ

อย่างน้อย ๆ ทางผู้ดูแลจะได้นำไปปรับปรุง แก้ไข ให้มันดียิ่งขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2555, 12:12:22 โดย ซาดุยฮุย »
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 01:41:08 »
นำส่วนหนึ่งในพุทธประวัติมาให้คุณ Earthzii , axiomz ได้อ่าน ได้พิจารณากัน

เป็นเรื่องราวการบรรลุธรรมสำเร็จเป็นพระอรหันต์ของพระสารีบุตร อัครสาวกเบื้องขวา ผู้เป็นเลิศทางปัญญา

เมื่อพระสารีบุตรได้อุปสมบทได้ล่วงไปแล้ว ๑๕ วัน ครั้งนั้นพระสารีบุตรยังเป็นผู้แรกเข้ากระแสแห่งพระนิพพาน บรรลุโสดาปัตติผล

ได้ถวายงานพัดแด่พระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าอยู่ ณ ถ้ำสุกรขาตา บนภูเขาคิชฌกูฏ เขตนครราชคฤห์

ได้มีปริพพาชกผู้หนึ่งชื่อ "ทีฆนขะ อัคคิเวสสนโคตร" ผู้เป็นหลานชายของพระสารีบุตร ได้เดินตามหาพระสารีบุตรผู้เป็นลุงของตนอยู่

ได้เดินมาพบพระสารีบุตรที่กำลังถวายงานพัดแด่พระพุทธเจ้าเข้า จึงเกิดความไม่พอใจที่พระพุทธเจ้าทรงอนุญาตให้พระสารีบุตรบวช

จึงได้กล่าวกับพระพุทธเจ้าไปว่า “พระโคดม ! ข้าพเจ้ามีความเห็นว่า สิ่งทั้งปวงไม่ควรแก่ข้าพเจ้า ข้าพเจ้าไม่พอใจหมด”

พระพุทธองค์ทรงตรัสตอบไปว่า “อัคคิเวสสนะ ถ้าอย่างนั้น ความเห็นอย่างนั้นก็ไม่ควรแก่ท่าน ท่านควรจะไม่ชอบความเห็นอย่างนั้นเสียด้วย”

เมื่อได้ฟังคำตอบของพระุพุทธองค์แล้ว ทีฆนขะ ก็จนมุมไม่รู้ว่าจะโต้ตอบกลับไปได้อย่างไร จึงได้แต่ก้มหน้านิ่งอยู่

เมื่อ ทีฆนขะ คลายทิฏฐิลงไปดังนี้แ้ล้ว พระพุทธองค์ก็ทรงแสดงธรรมเพื่อยังประโยชน์ให้เกิดขึ้นต่อไปว่า

“อัคคิเวสสนะ สมณพราหมณ์พวกหนึ่งมีทิฐิว่า สิ่งทั้งปวงไม่ควรแก่เรา เราไม่ชอบใจหมด พวกหนึ่งมีทิฐิว่า สิ่งทั้งปวงควรแก่เรา เราชอบใจหมด พวกหนึ่งมีทิฐิว่าบางสิ่งควรแก่เรา เราชอบใจ บางสิ่งไม่ควรแก่เรา เราไม่ชอบใจ"

“อัคคิเวสสนะ ทิฐิของสมณพราหมณ์พวกแรกเอียงไปทางความเกลียดชังสิ่งทั้งปวง ทิฐิของสมณพราหมณ์พวกที่สองเอียงไปทางกำหนัดรักใคร่สิ่งทั้งปวง ทิฐิของสมณพราหมณ์พวกที่สาม เอียงไปในทางกำหนัดยินดีบางสิ่งและเกลียดชังบางสิ่ง ผู้รู้พิจารณาเห็นว่า ถ้าเราถือมั่นทิฐินั้นอย่างหนึ่งอย่างใดกล่าวว่าสิ่งนี้แลจริง สิ่งอื่นหาจริงไม่ ก็ต้องถือผิดจากคนสองพวกที่มีทิฐิไม่เหมือนตน ครั้นถือผิดกันขึ้น การวิวาทเถียงกันก็มีขึ้น ครั้นวิวาทกันมีขึ้น การพิฆาตมาดหมายก็มีขึ้น เมื่อความพิฆาตมีขึ้น การเบียดเบียนกันก็มีขึ้น ผู้รู้เห็นอย่างนี้แล้วย่อมละทิฐินั้นเสียด้วย ไม่ทำทิฐิอื่นให้เกิดขึ้นด้วย”

จากนั้นก็ทรงแสดงธรรมต่อไปว่า ควรพิจารณากายนี้ว่าเป็นของไม่เที่ยงเป็นทุกข์ ไม่ใช่ตัวตน เมื่อพิจารณาได้ดังนี้ จึงละความพอใจในกายเสียได้ แล้วทรงแสดงธรรม "เวทนา ๓" คือ ความสุข ความทุกข์ ความไม่สุขไม่ทุกข์ ว่าเป็นของไม่เที่ยง เมื่อได้รู้เห็นอย่างนี้ ก็ย่อมเบื่อหน่ายในเวทนา และคลายกำหนัด หลุดพ้นในที่สุด

" ผู้มีจิตหลุดพ้นอย่างนี้ ย่อมไม่วิวาทกับใคร ๆ  สิ่งใดที่เขาพูดกันในโลก ก็พูดตามโวหารนั้น แต่ไม่ยึดถือ"

*ระหว่างที่พระพุทธองค์แสดงธรรมอยู่นั้น พระสารีบุตรได้ส่งใจน้อมไปตามพระธรรมเทศนา จนจิตหลุดพ้นจากกิเลสอาสวะ บรรลุสำเร็จเป็นพระอรหันต์ ส่วน "ทีฆนขะ" เมื่อได้ฟังธรรมจบแล้ว ก็ได้ดวงตาเห็นธรรม บรรลุเป็นพระโสดาบัน

๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐

หวังเป็นอย่างยิ่งว่า บทความนี้จักเกิดประโยชน์แก่คุณ Earthzii , axiomz (เด็กหนุ่มวัย ๑๔ คนเดียวกัน แต่ใช้ ๒ ชื่อ) บ้างไม่มากก็น้อย...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ม.ค. 2555, 12:04:09 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 06:22:34 »
งง :010:งง :062:จริงๆครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 08:28:29 »
เค้าเข้ามาแล้วก็หายไปเฉยๆ....ก็เลยงงไปตามๆกัน
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ backcat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 11:02:56 »
ทำใจร่มๆครับ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 11:26:13 »
  ข้อมูลอย่างย่อ - Earthzii  รูปภาพ/ข้อความ
ชื่อ:  Earthzii
ตำแหน่ง:  จตุตถะ
ดาว 
ลำดับสมาชิก:  13497
ใช้งานล่าสุด:  เมื่อวานนี้ เวลา ๒๑:๒๓:๑๕

--------------------------------------------------------------------------------

MSN:   
YIM:   
อีเมล์:  ซ่อน 
เว็บไซต์:   

สถานะปัจจุบัน:   ออฟไลน์ 

--------------------------------------------------------------------------------

เวลาท้องถิ่น: ๐๔ ม.ค. ๕๕, ๑๑:๒๑:๕๓
ภาษา: 

ระบบการขอบคุณ
ขอบคุณไปแล้ว: 39
ได้รับขอบคุณ: 46

ลายเซ็น:

ข้อมูลสมาชิกเพิ่มเติม:
ส่งข้อความส่วนตัวไปหาสมาชิกผู้นี้.

แสดงกระทู้ล่าสุด ของสมาชิกผู้นี้.
แสดงสถิติทั่วไปของสมาชิกนี้.

อายุ 14  :010:

ออฟไลน์ zild

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 11:39:33 »
สงสัยเข้ามาป่วนมากว่า

ออฟไลน์ miovanzboy

• ฉัฏฐะ
  • *
  • T'Thaksin13055
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 02:55:24 »
ทำไมถึงผิดหวังครับมีอะไรก็พูดมาก็ได้ครับจะได้ปรึกษากัน

คุณมาเม้นแบบนี้มันก็ไม่ถูกน่ะครับเว็ปเสียหายหมด
T'Thaksin13055
MioVanZBoY
13055

อย่าลืมกด "ขอบคุณ" หน่อยน่ะครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 05:36:19 »
ส่วนผม ผมว่าเวบนี้เป็นเวบที่ดีสุดในโลกครับ
ได้อะไรดีๆตั้งมากมายก่ายกองบรรยายไม่หมดจากพี่น้องและทีมงานในเวบเราครับ
ขอบคุณมากๆครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2555, 05:36:43 โดย บางแก้วฟ้า »

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 06:03:25 »
เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร  :054:  :054:  :054:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ อาริงาโต

• -
  • สัตตมะ
  • **
  • -
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • -
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 06:14:07 »
เข้ามาสร้างสรรค์ อย่ามาทำลายกันเลย ค่ะ ขอร้อง ค่ะ
“ มา มะ  ปะริภุญชันตุ  จะมหาภูตา  อาคัจฉายะ  อาคัจฉามิ  เอหิมะมะ  มามา ”

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 06:42:02 »
ถ้าต้องการคำตอบหลากหลาย ไปคุยกับ google ครับ ช่วยท่านได้
คุณมาโพสแบบนี้ ไม่บอกเหตุผล ใครจะไปทราบ ไม่ได้ดั่งใจอะไรหรือป่าว
จขกท. ออกมาอธิบายหน่อยก็ดีนะครับ
ส่วนผม ผมว่าเวบนี้เป็นเวบที่ดีสุดในโลกครับ
ได้อะไรดีๆตั้งมากมายก่ายกองบรรยายไม่หมดจากพี่น้องและทีมงานในเวบเราครับ
ขอบคุณมากๆครับ 
เห็นด้วยที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2555, 06:42:48 โดย KsT-YNV »
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 06:53:31 »
ผมงงมากๆ :010:ผิดหวังอันใดบอกเหตุผลด้วยครับ
รักและศรัทธา

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 09:00:33 »
k. Earthzii เป็นอะไรมากรึเปล่าครับ.... ออกมาอธิบายหน่อยก็ดีนะครับถ้าเก็บเอามาผิดหวังจนต้องโพสขนาดนี้ผมว่าก็เลิกใช้กระดานสนทนาเถอะครับ  :043: :043: :043: :043: :043: :043:

ออฟไลน์ jindong59

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 09:16:37 »
ตามหลักวิทยาศาสตร์การแพทย์ บุคคลจำพวกนี้
จัดอยู่ในประเภท "พารานอยส์" หรือภาษาออนไลน์บ้านเราเรียกว่า "เกรียน"

พารานอยส์ คือ อาการทางจิตขั้นหนึ่งที่อาจเกิดขึ้นได้กับมนุษย์ทุกเพศทุกวัย
โดยมากอาการจะถูกกระตุ้นจากการเก็บกดอารมณ์มานาน
หรือได้รับความกดดันจากสภาพแวดล้อมที่ดำรงอยู่ เมื่อถึงจุดๆหนึ่ง
บุคคลนั้นจะคิดไปว่าตนคือศูนย์รวมของทุกสิ่ง การกระทำของตนคือสิ่งถูก
และจะพยายามผลักดันความคิดของตนโดยไม่สนสภาพแวดล้อม
ศัพท์ทางการเมืองเรียกว่า " อารยขัดขืน " คือการทำสิ่งที่สังคมไม่ยอมรับ
ยกตัวอย่างแบบสากลดังเช่น ผู้นำทางการเมืองประเภทคอมมิวนิส หรือ ผู้ที่วิกลจริต

วิธีแก้ไขโดยสังเขป ด้วยหลักจิตวิทยา
หลีกเลี่ยงการทำเป็นรู้จัก หรือการเคยได้ยินชื่อ เพราะบุคคลประเภทนี้จะรู้สึก
กระหยิ่มใจเมื่อได้เห็นคนอื่นที่ตนไม่รู้จัก รู้จักเขาและเป็นเหตุต่อเนื่อง
ให้กระทำการสำแดงลักษณะที่ตนได้รับชื่อเสียงนั้น เช่น "การตั้งกระทู้ล่อเป้า"
ตามแนวความคิดทางจิตวิทยา หากผู้ที่ต้องการเรียกร้องความสนใจ
ไม่ได้รับความสนใจ บุคคลนั้นก็จะเบนทิศทางการเรียกร้องไปที่เป้าหมายอื่นแทน

**ตอนแรกๆ ผมก็หัวเสียกับเด็กคนนี้เหมือนกัน แต่พักหลังเริ่มรู้สึกสงสารเพราะตามที่ศึกษามา
ลักษณะทางสังคมเช่นนี้ จะเป็นในผู้ที่มีความ ด้อยทางด้านใดด้านหนึ่ง
และพยายามหาส่วนมาเติมเต็ม จึงอยากฝากไปถึงทุกท่าน ไว้เป็นแนวคิดครับ

ดัดแปลงมาจาก เว็ปบอร์ดของ เอเชียซอร์ฟ ครับ

ออฟไลน์ sMokE

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 10:09:15 »
เรามาทำความเข้าใจของคำว่า  (เว็บไซต์) กันก่อนดีไหมครับ

ความหมายของคำว่าเว็บไซต์นะครับ คือ พื้นที่ ที่เก็บข้อมูลข่าวสาร ที่ชื่อมต่อ ผ่าน Internet หรือ เข้าใจง่ายๆคือ แหล่งสื่อสาร หรือ แหล่งข้อมูลความรู้ และ ข่าวสาร ที่น่าจะรวดเร็ว และ กว้างที่สุด บนโลกใบนี้ก็ว่าได้ครับ

ที่นี้มาทำความเข้าใจ กับคำว่า (หวัง) กันครับ หวังในความเข้าของผม คือ สิ่งที่ปราถนา หรือ คาดการ คาดเดาในทิศทางที่เรานั้นอยากให้เป็น
อยากให้เกิด

ที่มาทำความเข้าใจกับคำว่าผิดหวังกันครับ

สำหรับ คำว่าผิดหวังจะไม่สามารถเกิดขึ้นได้ หาก ตัวเรานั้นไม่ตั้งความหวัง

อีกอย่างนะครับ ความหวัง จะสำเร็จต่อเมื่อ เรา กระทำ ครับ

สรุปง่ายๆ คือ เจ้าของกระทู้ ตั้งความหวัง (อะไรผมไม่รู้) แล้วก็ผิดหวัง (คุณลงมือทำในสิ่งที่หวัง หรือยัง ?)

สรุปเลย (น่าผิดหวังจริง ๆ กับเว็บนี้)   ผมไม่เห็นจะมีอะไรเกี่ยวกับเว็บเลยครับ

คิดดีๆนะครับ ก่อนจะโพสอะไร เพราะผมเชื่อว่าภายใน 1 ชม. มีคนค้นพบข้อความ หรือ สิ่งที่คุณโพสลงบน เว็บไซต์ มากกว่าคุณไปเขียนใส่กระดาษแล้ววิ่งให้คนอ่านภายใน 1 วันเสียอีก

ไม่ได้มีเจตนา ไม่ดีนะครับ แค่อยากเสนอความคิดเห็นที่ ผมเห็น แค่นั้นเองครับ

ขอบคุณครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 10:37:37 »
เห็นด้วยกับท่านjindong59ครับ...บุคคลพวกนี้น่าสงสารและสมเพชเพราะบุคคลประเภทนี้จะรู้สึกกระหยิ่มใจเมื่อได้เห็นคนอื่นที่ตนไม่รู้จัก รู้จักเขาและเป็นเหตุต่อเนื่องให้กระทำการสำแดงลักษณะที่ตนได้รับชื่อเสียงนั้น เช่น "การตั้งกระทู้ล่อเป้า"
ตามแนวความคิดทางจิตวิทยา หากผู้ที่ต้องการเรียกร้องความสนใจ
ไม่ได้รับความสนใจ บุคคลนั้นก็จะเบนทิศทางการเรียกร้องไปที่เป้าหมายอื่นแทน :093: :093: :093: :093:

ออฟไลน์ 48ce055

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 05 ม.ค. 2555, 11:38:39 »
เข้ามางงรับปีใหม่ :008:

ออฟไลน์ Doe07

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 05 ม.ค. 2555, 12:13:12 »
น่าผิดหวังจริงๆครับ กับ USER NAME นี้... !!

Earthzii
กมฺมุนา วตฺตตี โลโก : สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

สุนก.ขต.ตํ สุมง.คลํ : เวลาที่สัตว์ประพฤติชอบ ชื่อว่าฤกษ์ดี มงคลดี

ออฟไลน์ Jesus

• สัตตมะ
  • **
  • ผมเป็นคนเดินช้าเเต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
    • MSN Messenger - judas_66@hotmail.com
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 05 ม.ค. 2555, 12:56:51 »
เด็กหนอเด็ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ม.ค. 2555, 12:57:23 โดย Jesus »
I AM GRAPHIC DESIGNER

ออฟไลน์ nirutjif

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 05 ม.ค. 2555, 01:28:35 »
ฮ่าๆๆๆเห็นหัวข้อแล้วตกใจ :075:    นานๆเจอทีครับ   ต้องทำใจครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 05 ม.ค. 2555, 09:31:47 »
ถ้าหวังว่าเข้ามาแล้วจะพูดคุยกันว่าของขึ้นกัน อวดอ้างตวามเก่งความเจ๋งว่าสักแล้วมีฤิทธิ์มีเดชอย่างไร ก็คงต้องผิดหวังเป็นธรรมดา

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 05 ม.ค. 2555, 10:18:12 »
ผิดหวังยังไงลองเล่าให้ฟังหน่อยดีไหมครับน้อง ถ้ามีเหตุผลจะได้ช่วยกันหาทางปรับปรุงให้เป็นประโยชน์กับทางเว็บต่อไป

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ Iann

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 06 ม.ค. 2555, 01:44:18 »
งง ด้วยคน เกรียนคักๆ

ออฟไลน์ rockroadstudio

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 06 ม.ค. 2555, 10:09:38 »
... ดูๆแล้วก็แค่คนมาก่อกวนธรรมดาๆคนนึง ซึ่งก็อาจจะอยากดูชาวบอร์ดออกมาร้อนรนโพสหาคำตอบ แล้วก็แอบไปนั่งหัวเราะหน้าคอม ว่าเรานี้เก่งว่ะ แค่ตำพูดประโยคเดียว ทำให้คนในบอร์ดร้อนรนออกมาตอบได้มากมายขนาดนี้ ...

... ซึ่งส่วนตัวผมมองว่าคนโพส(คนตั้งกระทู้) ไร้สาระสิ้นดี ผมเชื่อว่าวันนึงที่คุณโตขึ้นและมีความคิดขึ้นมากกว่านี้ คุณก็จะเข้าใจทุกอย่างได้เอง
ความดีเปรียบเหมือนน้ำ เวรกรรมเปรียบเหมือนเกลือ ถ้ามีเกลือ10กิโลกรัม เราจะเติมน้ำลงไป 100ลิตร 1000ลิตร ก็ไม่อาจลดปริมาณเกลือที่มีอยู่ในน้ำได้ ที่เราไม่รู้สึกว่าเกลือเค็ม เพราะน้ำมันเยอะแต่เกลือก็มีเท่าเดิม บุญไม่ได้ลดกรรมให้หมดสิ้นแต่เบาบางลงได้

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 07 ม.ค. 2555, 12:21:28 »
แต่ผมผิดหวังในตัวเจ้าของกระทู้มากกว่า ไม่น่ารับคนอย่างท่านเป็นสมาชิกของเราเลยยยยยย! 10; 03;

knife420

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 07 ม.ค. 2555, 01:03:36 »
คน ที่ เข้าใจ
คน ที่ เขา ศรัทธา
คน ที่ เขาพักผ่อน ... กับ เวปนี้ มีเยอะครับ โดยเฉพาะลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น

น่าจะ ใช้ สื่อนี้ ในการหาข้อมูล และ แลกเปลี่ยนสิ่งดี ๆ ที่เป็นมงคล นะครับ
ขอบคุณมาก

ออฟไลน์ WARLORD88

• อัฏฐมะ
  • SAKULTHEP SINGLOR
    • อีเมล
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 07 ม.ค. 2555, 09:55:24 »
... ดูๆแล้วก็แค่คนมาก่อกวนธรรมดาๆคนนึง ซึ่งก็อาจจะอยากดูชาวบอร์ดออกมาร้อนรนโพสหาคำตอบ แล้วก็แอบไปนั่งหัวเราะหน้าคอม ว่าเรานี้เก่งว่ะ แค่ตำพูดประโยคเดียว ทำให้คนในบอร์ดร้อนรนออกมาตอบได้มากมายขนาดนี้ ...

... ซึ่งส่วนตัวผมมองว่าคนโพส(คนตั้งกระทู้) ไร้สาระสิ้นดี ผมเชื่อว่าวันนึงที่คุณโตขึ้นและมีความคิดขึ้นมากกว่านี้ คุณก็จะเข้าใจทุกอย่างได้เอง

เห็นด้วยกับพี่ครับ  หวังว่าต่อไป จขกท. จะมีความคิด มีมารยาท และรู้จักกาลเทศะ มากกว่านี้... :069:
ทุกสิ่งทุกอย่างที่ตั้งใจ ขอให้ประสบความสำเร็จทุกประการ

ออฟไลน์ เว็บมาสเตอร์...

• ผู้ดูแลระบบ
    • www.bp.or.th
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 07 ม.ค. 2555, 09:59:51 »
ขอบคุณครับ...

36;

ออฟไลน์ เด็กซอยพาณิชย์

• ตติยะ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 07 ม.ค. 2555, 08:59:36 »
ขอละกันอย่ามาป่วนแถวนี้เลย

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 08 ม.ค. 2555, 09:08:01 »
งง ครับงานนี้
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ kuntep

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 08 ม.ค. 2555, 11:54:34 »
พวกกาก ชอบป่วน ว่างจัด

ออฟไลน์ robot_thai

• จตุตถะ
  • ...คนอื่นชังเรา อย่าเขลาชังตอบ...
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 09 ม.ค. 2555, 05:47:45 »
 :074: :074: :074: :074: ท่านต้องการอะไรแล้วไม่ได้ก็บอกมา.. :058: :058: :058: :058:
[shake]ขุนเขาแม้สูงชันก็กั้นตะวันไม่ได้[/shake]

ออฟไลน์ caravan

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 09 ม.ค. 2555, 01:53:15 »
งงเหมือนกันครับ  มาล่อเป้า แล้วก็หายไปอย่างไร้ร่องรอย :093:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 09 ม.ค. 2555, 06:47:16 »
แม้องค์พระปฏิมายังราคิน คนเดินดินฤาจะสิ้นคำนินทา - ถ้าไม่รีบก่อนจะถามก็ค้นหาคำตอบจากกระทู้เก่าๆก่อนก็ได้จ้า ไม่มีค่อยถาม

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ Jesus

• สัตตมะ
  • **
  • ผมเป็นคนเดินช้าเเต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
    • MSN Messenger - judas_66@hotmail.com
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 10 ม.ค. 2555, 11:35:04 »
คนเราเมื่อมีลาภก็เสื่อมลาภ
เมื่อมียศก็เสื่อมยศ
เมื่อมีสุขก็มีทุกข์
เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เป็นของคู่กันเช่นนี้
จะไปถือสาอะไรกับปากมนุษย์
... ถึงดีแสนดีมันก็ติ
ถึงชั่วแสนชั่วมันก็ชม
นับประสาอะไรพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐเลิศยิ่งกว่ามนุษย์และเทวดา ยังมีมารผจญยังมีคนติเตียน
ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้

คำสอนของท่านเจ้าคุณนรรัตน์ ราชมานิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2555, 11:39:52 โดย Jesus »

ออฟไลน์ bluebatov

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ศรัทธาเป็นที่ตั้ง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 10 ม.ค. 2555, 02:00:01 »
อ้าว  :069:
บารมีหลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 10 ม.ค. 2555, 06:42:25 »
กระทู้ hotในรอบปี  เลยครับ    แล้วเจ้าของกระทู้หายไปไหน  :095:

39; :044:

ออฟไลน์ OILPEAK

• สุดท้ายก้อตัวเรา !!!
  • ตติยะ
  • "ครั้งนึงกับการได้รับใช้ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 11 ม.ค. 2555, 11:50:32 »
คือไร งง งงขนาด

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 11 ม.ค. 2555, 02:18:03 »
ต้องรอโรงเรียนปิดเทอมมั้งครับ เจ้าของกระทู้ถึงมาตอบ
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ออฟไลน์ sbolover

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 11 ม.ค. 2555, 06:32:58 »
มารอคำตอบ จขกท.ด้วยคน อยากรู้ผิดหวังอะไร :066:

ออฟไลน์ หลวงพี่เก่ง

• สำนักงานวัดบางพระ
  • ล่องลอย
  • สุเมโธภิกฺขุ
    • http://facebook.com/bangphra
    • อีเมล
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 11 ม.ค. 2555, 09:26:51 »
ยินดีน้อมรับคำติชมครับ  :054: แต่ทางวัดบางพระเองก็ไม่ได้หวังกับเธอนักหรอก ว่าเธอจะต้องมาชมหรือยกย่องเวปนี้  :069: :069: :069:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ม.ค. 2555, 09:34:09 โดย หลวงพี่เก่ง »

ออฟไลน์ ait_bit

• ตติยะ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 11 ม.ค. 2555, 10:17:00 »
งง ด้วยครับ 22; 22;
ผมว่าลูกศิษย์หลวงพ่อ โตๆกันหมดแล้วนะครับ

ไม่มั่นใจว่าเจ้าของกระทู้ เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อหรือป่าว???
 13; 10;

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 12 ม.ค. 2555, 06:27:13 »
เวปนี้ทำให้ผมและศิษย์บางพระทุกท่านมีความสุข  ซึ่งแบ่งปันสิ่งที่ดีแก่กัน   ไม่เห็นจะผิดหวังตรงไหนเลยครับผม
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

ออฟไลน์ axiomz

• ฉัฏฐะ
  • *
  • อ่อนโยน แต่อย่าอ่อนแอ: )
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 12 ม.ค. 2555, 08:42:14 »

ขอโทษทุกท่านครับที่ทำให้เกิดความวุ่นวายครับ  :054:

เป็นเพราะความคะนอง ไม่ทันได้คิดของผมเอง  ขอโทษครับและพร้อมจะออกไปจากบอร์ดครับ     :054:

ขอโทษพี่ ๆ ทุกท่านครับ ขอบคุณครับ
 :070:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ม.ค. 2555, 08:43:33 โดย axiomz »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 12 ม.ค. 2555, 09:33:46 »

แจ้งเพื่อทราบเรื่อง หัวข้อ,.. กระทู้บอกลา กระทู้สั่งลา. กระทู้ยุติบทบาทตนเอง...  :001:

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=6455