ผู้เขียน หัวข้อ: ของขึ้น  (อ่าน 3253 ครั้ง)

ออฟไลน์ akhundee

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ของขึ้น
« เมื่อ: 06 ส.ค. 2550, 08:23:13 »

ผมเป็นลูกศิษย์วัดบางพระมาก็ประมาณ 13-14 ปีแล้ว
ไม่เคยของขึ้นเลยครับ  (เคยแต่ขนลุกซู่ ตอนเวลาไหว้ครู)
ถ้าสมมุติว่าผมไปสักกับสำนักอื่นที่เขาบอกว่าของแรง ๆ  (ไม่ขอเอ่ยชื่อนะครับ )  พี่ ๆ น้อง ๆ ว่าผมจะของขึ้นไหมครับ

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
ตอบ: ของขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ส.ค. 2550, 11:53:12 »
ของขึ้นไม่ขึ้นอยู่ที่จิตใจด้วยครับ จิตแข็ง ใจแข็งรู้สติอยู่ตลอดเวลาบางครั้งก้อไม่ขึ้นครับ...แล้วน้องอยากจะของขึ้นเพื่ออะไรครับ...?

ออฟไลน์ bango

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ส.ค. 2550, 12:14:13 »
ผมว่าอาการของขึ้นนี่มันไม่ได้หมายความว่าของเราที่เราสักไปนั้นจะดีหรือไม่ดีนะครับ ของทุกอย่างที่อาจารย์ให้ดีหมดแหละครับส่วนจะดีไม่ดีหรือจะขึ้นหรือไม่ขึ้นมันก็ขึ้นอยู่กับตัวบุคคลที่ได้รับไป อย่างเช่นว่าคนที่สักได้รูปสัตว์ รูปหนุมาน หรือรูปอื่นๆ ไปนั้น ถ้าหากได้รับการสักจากอาจารย์แล้วเขาไปทำตัวไม่ดีประพฤติผิดศีลธรรม ผิดข้อห้ามของครูบาอาจารย์ ก็ไม่ดีกับตัวเค้าเองนั่นแหละ ส่วนอาการของขึ้นนั้นผมว่ามันอยู่ที่จิตนะครับ ยังไงผมก็คิดว่าของทุกอย่างที่ครูบาอาจารย์ให้มานั้นดีหมดแหละครับ อยู่ที่การทำตัวของเราของขึ้นหรือไม่ขึ้นสำคัญเลย

ออฟไลน์ `ตาเอส`วัดสิงห์

• จตุตถะ
  • วันนี้คือวันดี แต่พรุ่งนี้ต้องดีกว่า
    • MSN Messenger - gongjone01@hotmail.com
    • ฟังเพลงกันนะครับ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ส.ค. 2550, 09:22:15 »
เท่าทีเรารู้สึกนะ เคยแต่รู้สึกวาบๆเวลาที่หลวงพี่กำกับคาถานะครับ แต่ของขึ้นนั้นม่ะเคย เพราะยังม่ะได้รูปเลย ได้แต่จิ้งจก ถ้าจิ้งจกขึ้นละบ้าน่าดู [ล้อเล่นนะครับ]    มันอยุ่ที่ใจครับ จิตอ่อนก็อาจโดนครอบคลุมได้ง่าย ถ้าแข็งก็ม่ะน่าจะขึ้นได้  + ของที่ท่านอาจารย์ให้มานั้นล้วนแต่ดีแท้
ตอนนี้ไร้รัก แต่อยู่กับธรรมะ สบายใจ

ที่เราจะรักใครซักคนไม่ใช่เรื่องยาก แต่!! การที่จะให้ใครซักคนมารักเราสิเรื่อ