ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทีครับอยากทราบว่าพระอะไรครับ  (อ่าน 1344 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aoong

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - suphakingantha@gmail.com
ขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับว่าพระที่ผมเอารูปมาลงนี้ มีที่มาหรือเรียกว่าพระอะไรครับ พอดีว่าได้มาจากคุณตาท่านเสียไป 6 ปีแล้วแต่ไม่มีโอกาสได้ไปสอบถามใคร พระแท้ หรือไม่แท้ผมไม่แน่ใจครับ ลองศึกษาดู จากเวปไซค์ดูก็ไม่แน่ใจครับ 
ใช้คำพูดผิดถูกประการใด กราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ด้าน หน้าครับ

ด้านหลัง

ยังมีอีกหลายองค์ ครับแต่ วันนี้ขอรบกวนเท่านี้ก่อนครับ

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - suphakingantha@gmail.com
ตอบ: ช่วยทีครับอยากทราบว่าพระอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 มี.ค. 2555, 05:15:29 »
รบกวนท่านผู้รู้ครับ พระอะไรครับผมอยากทราบครับ ได้มาจากตาที่เสียชีวิตไปแล้วครับ ผิดถูกประการใด ช่วยแนะนำทีครับ
ด้วยความเคารพ

องค์แรก
ด้านหน้าครับ

ด้านหลังครับ

องค์ที่2ครับ
ด้านหน้า

แต่องค์นี้ผมไม่ทราบว่าเป็นพระรอดแท้หรือเปล่า

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: ช่วยทีครับอยากทราบว่าพระอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 มี.ค. 2555, 06:05:12 »
1.พระงบน้ำอ้อย
2.พระซุ้มกอ
3.ลักษณะคล้ายๆพระนางพญา แต่พระนางพญาจะเป็นรูปสามเหลี่ยมหน้าจั่ว อันนี้ไม่ทราบครับ
4.พระรอด
5.พระโคนสมอ

ผิดพลาดประการใดขออภัยท่านผู้รู้ทุกท่านครับ :054:
นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 มี.ค. 2555, 06:28:41 »
1.พระงบน้ำอ้อย
2.พระซุ้มกอ
3.ลักษณะคล้ายๆพระนางพญา แต่พระนางพญาจะเป็นรูปสามเหลี่ยมหน้าจั่ว อันนี้ไม่ทราบครับ
4.พระรอด
5.พระโคนสมอ

ผิดพลาดประการใดขออภัยท่านผู้รู้ทุกท่านครับ :054:

ถูกต้องแล้วครับ....ตามนั้น

แต่มีแท้องค์ สุดท้ายองค์เดียวครับ...คือองค์ที่ 5  แต่เป็นเกจิสร้าง....

โคนสมอที่นิยม  ต้องกรุของอยุธยา  ครับ...

ยิ่งถ้านำมาฝากกรุที่ กรุงเทพฯ ยิ่งแพง  เพราะถือว่าปลุกเสกอีกที ตอน ฉลองกรุงฯ...

ก่อนจะนำไปฝังตามเดิม ตามวัดต่างๆ  เช่น วัดโพธิ์  วัดแจ้ง  วัดพระแก้ว

ส่วนใหญ่พระเหล่านี้ จะลงรัก ปิดทอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มี.ค. 2555, 06:29:26 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 มี.ค. 2555, 07:15:47 »
ขอบคุณมากเลยครับ ที่ให้ความรู้ครับ :016: