ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนดูเหรียญปืนไขว้หน่อยครับ  (อ่าน 1833 ครั้ง)

ออฟไลน์ liverpoolfanclub

• จตุตถะ
รบกวนดูน่อยครับว่าเนื้อเงินหรือว่าทองแดงชุบกะไหล่เงินครับ 

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนดูเหรียญปืนไขว้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 มี.ค. 2555, 08:29:05 »
เห็นลุงที่ปล่อยให้เช่าพระที่หน้าวัดบอกรุ่นนี้ยังไม่มีปลอมครับ แต่ตำนิหรือจุดตายลุงเขาบอกไม่ได้ครับเลยทราบเพียงว่ายังไม่มีปลอมครับ ผมเคยเห็นเหรียญทองแดงยันต์ด้านหลังไม่ชัดบางส่วนแถวๆงบน้ำอ้อยก็มีนะครับเลยไม่ทราบว่าปลอมหรือเปล่า ผิดถูกประการใดรอผู้รู้มาตอบอีกครั้งนะครับ
หรือรอผู้อาวุโสพี่เจมส์มาตอบนะครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ตอบ: รบกวนดูเหรียญปืนไขว้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มี.ค. 2555, 12:44:48 »
  สวัสดีครับ สวยครับสภาพนี้ แต่ถ้าถามผมว่าเป็นเนื้อทองแดงชุบเงินหรือว่าเนื้อเงินนั้น บอกตามตรงว่าดูแต่ภาพไม่สามารถบอกได้ครับ

1.ถ้าเป็นเงินสภาพนี้แปลว่าล้างมาเพราะสภาพของพลาสติกที่เลี่ยมกันน้ำใหม่มาก
 2.ถ้าเป็นเงินแปลว่าเจ้าของได้รับมาสมัยนั้นแล้วนำมาเลี่ยแล้วเก็บไว้อย่างดีมากครับ
 3.ถ้าเป็นเงินเลี่ยมกรอบใหม่โดยที่ไม่ได้ล้างเหรียญสภาพน่าจะมีผิวสีดำรุ้งครับ
 4.ถ้าเป็นทองแดงชุบเงินแล้วไม่แกะกรอบขอให้เช็คที่น้ำหนักดูครับหรือหาเหรียญทองแดงมาเช็คเพื่อเปรียนเทียบก็ได้ครับ
 5.ข้อสุกท้ายนี้ถ้าไม่แน่ใจแกะกรอบเช็คเลยครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ

ปล.ถ้าท่านเจ้าของเคยจับเหรียญมามากๆผมมั่นใจว่าท่านทราบได้เลยว่าใช่เนื้อเงินหรือไม่ เพราะน้ำหนักต่างกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มี.ค. 2555, 12:45:50 โดย คนรักษ์พระ »
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ait_bit

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มี.ค. 2555, 12:58:37 »
เท่าที่เคยเห็น เหรียญปืนไขว้ ปี30 มีเก๊แน่นอนครับ ผมเจอส่วนใหญ่เป็นทองแดง
ลักษณะเหรียญจะบวมๆ นอกนั้น ผมไม่มั่นใจ เพราะว่าไม่ได้นำเหรียญมาเทียบกัน

แต่ถ้าถามว่า ผมดูเหรียญนี้เป็นหรือป่าว เอาชนิดดูแล้วรู้เปรี่ยงเลย อันนี้ผมก็ไม่เป็นครับ
เพราะผมดูรวมๆเอาครับ คือความคมชัด ความตึงของผิวเหรียญ สีของรมดำ หรือสีของทองแดง เหรียญนี้พอมีราคา ของเก๊ก็ออกมาแน่นอน ทางที่ดีควรจะหาเหรียญมาเทียบกันหลายๆเหรียญ แล้วหาจุดที่เราคิดว่า ของเก๊ทำไม่ได้ครับ แล้วจำเอาไว้เองครับ อิ อิ
อย่างเหรียญนี้ ผมจะดูที่ลาย กนกด้านขวามือหลวงพ่อ ซ้านมือเรา กนกตัวบนสุด ต้องมีเส้นเสี้ยนวิ่งตามรอยโค้งของลายกนก ที่เกิดจากการแต่งแม่พิมพ์ครับ แต่ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้มีกี่บล็อคครับ

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มี.ค. 2555, 02:57:47 »
สวยมากๆครับ อบากมีไว้บ้างง^^
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ liverpoolfanclub

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มี.ค. 2555, 06:11:28 »
 :054: :054:ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ :054: :054:

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มี.ค. 2555, 08:42:15 »
อยากเห็นเหรียญจริง ตัวเป็นๆครับ เดี๋ยวฟันธงให้ :073: