ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นใจครับ  (อ่าน 13161 ครั้ง)

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ขอความเห็นใจครับ
« เมื่อ: 22 มี.ค. 2555, 05:27:44 »
                     ก่อนอื่นต้องบอกเลยว่า  ผมว่าจะพูดเรื่องนี้นานแล้ว แล้วก็เคยโพสไว้บ้างแล้วนิดหน่อย

แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเหมาะสมหรือไม่  แต่ถ้าไม่โพสก็คงไม่สบายใจ  เอาเป็นว่าถ้าท่านใด  ว่าไม่สมควรต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

เรื่องมีอยู่ว่า  ผมเองก็เป็นลูกศิษย์ใหม่ของวัดบางพระแห่งนี้  ก็ได้ข้อมูลดีๆจากที่นี่หล่ะครับ

และผมเองก็ได้ไปสัก กับพระอาจารย์ท่านหนึ่ง มาหลายครั้งแล้วครับ...(ขออนุญาติ สงวนนามพระอาจารย์นะครับ)

ทุกครั้งที่ไป  ก็เห็นมีพี่น้อง ยกพานหลายครั้ง โดยเฉพาะผู้ที่สักมาจะเต็มตัวอยู่แล้ว ก็ยังยกพานมากกว่าหนึ่งครั้ง

ถ้าเป็นเมื่อก่อน  พระอาจารย์ยังหนุ่ม ตายังดี ก็ไม่น่าเป็นอะไรหรอกครับ  แต่นี่อายุท่าน มากว่าเลข 5 ไปแล้ว

ถ้าพี่น้องอายุสัก 40 ขึ้นไปจะรู้ว่าการนั่งทำอะไรนานๆ  มันเมื่อยแค่ไหน

แล้วพระอาจารย์ที่เราบอกนักบอกหนาว่าเราเคารพท่าน  ท่านจะเมื่อยแค่ไหน

หลายครั้งที่ผมเห็น ท่านบ่นว่า วนกันอยู่นั่น ไม่เห็นใจกันเลยว่า ข้าปวดแขนขนาดไหน

แต่ด้วยความรักที่มีต่อศิษย์  ท่านก็สักให้  และก็บ่นต่อว่า หลังเองไม่ใช่หลังข้า

ถึงบางครั้งท่านต้องหยุดสัก  และก็เรียกลูกศิษย์มานวดให้ ประมาณครึ่งชั่วโมงแล้วก็  ค่อยมาสักต่อ

พี่น้องก็ลองคิดดูครับ  สมมุติว่าวันนึงมีคนมาสัก สัก 50 คน

วนสัก 20 คน คนละครั้ง  ท่านต้องสักเท่ากับ 70 คน  ลองคิดดูครับ...

ท่านไม่ได้ทำเพื่อการค้านะครับ...25 บาทสำหรับค่าครู   แต่ท่านทำด้วยหัวใจที่รักศิษย์โดยแท้

แล้วเราที่เป็นศิษย์ จะไมคิดเห็นใจครูอาจารย์บ้างเลยหรือครับ...

อย่างน้อยก็ถือว่าเป็นการ กตัญญูกับครูอาจารย์แล้วครับ...ที่ไม่ทำให้ท่านเหนื่อย  พานเดียวก็พอ

โดยเฉพาะพวกที่สักจะเต็มตัวอยู่แล้วขอเถอะครับ...

ถามว่าผมอยากยกหลายพานหรือเปล่า  ตอบเลยว่าอยากมาก  แต่ด้วยเหตุผลที่ผมกล่าวมาแล้ว จึงตัดใจครับ

ปล. ผมอายุ 40 กว่าแล้วครับ  ยังไม่รีบเลย  แล้วพี่น้องที่ยังอายุน้อยๆ  จะรีบเอารอยสัก ไปทำอะไรเยอะๆครับ  

บางที่เหตุผลว่าอยู่ไกล จะมาลบ  กับความเมื่อยล้าของพระอาจารย์  ผมว่าไม่น่าจะได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มี.ค. 2555, 05:34:42 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ตอบ: ขอความเห็นใจครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 มี.ค. 2555, 05:40:52 »
ผมขอเสริมอีกนิดครับ สักยันต์หนึ่งรูป หรือหนึ่งยันต์

พี่น้องคิดว่าพระอาจารย์ท่านจะต้องขยับแขนกี่ครั้ง

บางคนยังอยากได้หนุมาน สี่มือ แปดมือ เสือต่างๆ

ต้องขยับแขนเพื่อสักให้เป็นรูปยันต์ต่างๆ แถมต้อง

ล้อมด้วยหัวใจอักขระอีก ลองสังเกตุนับดูครับ

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ Toyy

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - toyy-1980@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มี.ค. 2555, 07:09:02 »
เห็นด้วยครับทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่ใจ เชื่อมั่นและศัทธาปฏิบัติตนอยู่ในศีลธรรมครับ
๏ เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มี.ค. 2555, 09:19:04 »
เห็นด้วยครับ

ขอเสริมครับ
- ถ้าไปเช้าได้ก็รีบไปช่วยเก็บกวาดจัดตั้งสิ่งของให้เรียบร้อยก็เป็นการผ่อนแรงพระอาจารย์
- ช่วยกันรักษาความสะอาดสถานที่ เศษขยะ ก้นบุหรี่ การถอดรองเท้าควรให้เป็นระเบียบ
- ไม่ส่งเสียงดังจนเกินงาม
- รู้จักเวลา โดยเฉพาะช่วงเพล ให้พระอาจารย์พักให้เต็มเวลา
- ใส่ค่าน้ำ ค่าไฟบ้างนะครับ เป็นการชำระหนี้สงฆ์ พึงปฏิบัติ
- 25บาท < หากพอมีกำลังทรัพย์ควรถวายเพิ่มให้สมกับพลังแห่งศรัทาของเรา พึงปฏิบัติ
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มี.ค. 2555, 10:53:01 »
เห็นด้วยครับ

ขอเสริมครับ
- ถ้าไปเช้าได้ก็รีบไปช่วยเก็บกวาดจัดตั้งสิ่งของให้เรียบร้อยก็เป็นการผ่อนแรงพระอาจารย์
- ช่วยกันรักษาความสะอาดสถานที่ เศษขยะ ก้นบุหรี่ การถอดรองเท้าควรให้เป็นระเบียบ
- ไม่ส่งเสียงดังจนเกินงาม
- รู้จักเวลา โดยเฉพาะช่วงเพล ให้พระอาจารย์พักให้เต็มเวลา
- ใส่ค่าน้ำ ค่าไฟบ้างนะครับ เป็นการชำระหนี้สงฆ์ พึงปฏิบัติ
- 25บาท < หากพอมีกำลังทรัพย์ควรถวายเพิ่มให้สมกับพลังแห่งศรัทาของเรา พึงปฏิบัติ

ครับตามนั้นครับ....

ก็แล้วแต่กำลังของแต่ละท่านครับ....

ส่วนผมต้องมีอะไรไปทำบุญ ตลอดครับ...

ไม่ว่าจะเป็น  น้ำหมึก  ยาฉีดแก้ปวดเมื่อย  อาหารเสริม  ยาต่างๆ  น้ำผลไม้ต่างๆ...

ผมว่าท่านให้เรามากกว่าที่เราให้ท่านเยอะครับ...

หลายครั้งของที่ท่านเมตตาให้ศิษย์  มีค่ามากกว่า ค่าบูชาครูหลายเท่าครับ

ปล. แต่ก็อย่างว่าครับ...ลูกศิษย์วัดบางพระมีเยอะมากๆ...ครับ

คนที่ไม่ได้เข้าเว็ปมาอ่าน  ผมเองก็ไม่กล้าไปบอกเขาครับ...แต่ถ้าคุยกันสักพักก็จะพูดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มี.ค. 2555, 10:57:24 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มี.ค. 2555, 01:56:03 »

ผมว่าอยู่ที่จิตสำนึกของแต่ละท่านและช่วงเวลาที่ไปขอเมตตาจากพระอาจารย์หรืออาจารย์ที่ท่านเป็นฆาราวาส สังเกตจากการที่ผมได้ไปวัด วันจันทร์ถึงวันศุกร์ ศิษย์จะไม่ค่อยเยอะ แต่ถ้าวันเสาร์หรือวันอาทิตย์หรือวันหยุดราชการ ศิษย์จะเยอะมากเพราะเป็นวันหยุด ยิ่งวันที่มีงานเช่นงานไหว้ครู วันครบรอบวันเกิดหลวงพ่อช่วงนั้นจะเยอะมากๆ ยังไงผมก็อยากจะฝากไว้ครับว่า "ไปครั้งละหนึ่งยันต์ไปบ่อยๆเดี๋ยวก็เต็มครับ ถ้าอยากเต็มไวๆไปทุกๆวันเลยครับ"

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 มี.ค. 2555, 02:07:53 »

ผมว่าอยู่ที่จิตสำนึกของแต่ละท่านและช่วงเวลาที่ไปขอเมตตาจากพระอาจารย์หรืออาจารย์ที่ท่านเป็นฆาราวาส สังเกตจากการที่ผมได้ไปวัด วันจันทร์ถึงวันศุกร์ ศิษย์จะไม่ค่อยเยอะ แต่ถ้าวันเสาร์หรือวันอาทิตย์หรือวันหยุดราชการ ศิษย์จะเยอะมากเพราะเป็นวันหยุด ยิ่งวันที่มีงานเช่นงานไหว้ครู วันครบรอบวันเกิดหลวงพ่อช่วงนั้นจะเยอะมากๆ ยังไงผมก็อยากจะฝากไว้ครับว่า "ไปครั้งละหนึ่งยันต์ไปบ่อยๆเดี๋ยวก็เต็มครับ ถ้าอยากเต็มไวๆไปทุกๆวันเลยครับ"

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ

ใช่แล้วครับ....ตามนั้น

อย่างเช้านี้  เป็นเช้าวัน  ศุกร์ทื่ 23 มีนาคม

ผมไปถึงวัด เวลา 7.45น. โดยประมาณ (บ้านอยู่ลาดพร้าว 64 )

พอไปถึงก็ได้สักเลย...ครับ  เสร็จแล้วก็ยังไม่มีใครต่อคิว

ในใจก็อยากจะต่อครับ  เห็นพระอาจารย์ว่างๆ...สบายๆ

แต่ก็อย่างว่าครับ เราตั้งใจไว้แล้ว ก็ทำตามที่ตั้งใจไว้...พานเดียวก็ ปลื้มใจสุดๆแล้วครับ...

ปล. ถ้าเป็นจังหวะเวลาแบบผมนี้  พี่น้องท่านใดจะต่ออีกสักพาน  ผมว่าก็ค่อยไม่น่าเกลียด

แต่ที่ผมเห็น  ตอนที่เขาวน  มาใส่รวมกับพี่น้องท่านอื่น   ที่รออยู่อีกหลายคน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มี.ค. 2555, 02:13:51 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 มี.ค. 2555, 02:51:16 »
เห็นด้วยกับทุกคอมเม้นครับ
ช้าๆได้พร้าเล่มงามครับไม่ต้องรีบร้อน
ให้พระอาจารย์ท่านพักบ้างเถอะ
ไปวัดบ่อยๆเดี๋ยวก็เต็มเอง
 15; 15; 15;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มี.ค. 2555, 02:51:46 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ BB.bumbim

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มี.ค. 2555, 11:05:55 »
   ด้วยความเคารพ ผมก็อยากแสดงความคิดเห็นนิดหน่อยนะครับ
เมื่อหลายสิบปีมาแล้ว ตอนผมไปกราบหลวงพ่อเปิ่นสมัยนั้นยังมีศิษย์หลวงพ่อยังไม่มากเท่าไหร่ แต่พอช่วงสิบปีให้หลัง
ด้วยบารมีหลวงพ่อทำให้มีศิษยานุศิษย์มากมายหลวงพ่อท่านก็ไม่เคยที่จะ ไม่รับลูกศิษย์ที่เข้าไปกราบท่านจวบจน
ท่านได้มรณะภาพ แต่ศิษยานุศิษย์ก็ยังมีไม่ขาดด้วยเพราะบารมีของท่าน ในสมัยนั้นพระอาจารย์ทุกๆ องค์ก็รับ
ศิษย์ไม่ขาดระยะ ท่านก็ไม่เคยที่จะไม่รับลูกศิษย์เปรียบสเหมือนหลวงพ่อเปิ่น แต่ทะว่าศิษย์หลวงพ่อรู้จักคำว่า"พอ"
หรือ"เอาไว้วันหลังมาไหม่ดีกว่า"หลวงพ่อและ พระอาจารย์ทุกๆ องค์ก็ไม่เหนื่อยและ ยังได้เห็นศิษย์ของท่าน
มาหาท่านโดยไม่ขาดระยะภายในเวลาหลาย"สิบปี"จริงใหมครับ
ด้วยความเคารพ ผมเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่นมาตั้งแต่ปี ๓๔ จนกระทั่งทุกวันนี้กระผมเองก็ยังมีรอยสักยังไม่เต็มตัว
เลยครับกระผม ในสมัยก่อนๆ ใครที่จะสักต้องทำความสะอาดวัดหรือกวาดลานวัดก่อน ถ้าถามลูกศิษย์สมัยก่อนท่านจะรู้
บางทีทำความสะอาดเสร็จกลับมาที่กุฏิอาจารย์เห็นลูกศิษย์เต็มเลย เห็นแล้วก็สงสารอาจารย์กลัวท่านจะเหนื่อย
ก็เลยต้องลากลับบ้าน แต่ก็ยังดีที่ได้เข้าไปกราบหลวงพ่อเปิ่นท่านได้ปิดทองและ เปากระหม่อมให้ ในสมัยนั้นถ้าใครให้หลวงพ่อท่าน
ปิดทองและ เปากระหม่อมก็มีบุญบารมีอย่างยิ่งในชีวิตแล้วขอรับ ฉนั้นศิษย์คนใดที่อยากไปวัดนานๆ หลายสิบปีก็ไม่ต้องรีบร้อน
ค่อยเป็นค่อยไป ได้ไปวัดบ่อยๆ นานๆ ไปทำบุญนั่งเล่นในวัดให้สบายใจกราบพระให้ได้ทุกๆ องค์ ท่านลองคิดดูซิครับว่า
มีความสุขขนาดไหน จริงไหมครับ ตามที่ผมเล่ามาผมก็ทำบ่อยนะครับ เมื่อวันเสาร์ที่แล้วผมก็ไปวัดมานั่งคุยกับอาจารย์
ผมก็ไม่ได้สัก เพราะอาจารย์ท่านจะไปธุระ ผมก็รู้สึกดีนะครับ ดีอะไรรู้ไหมครับ ก็ดีที่ได้นั่งสนธนากับพระอาจารย์ไงละครับ
ฝากด้วยนะครับศิษย์ใหม่ๆ เรายังเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่นกันไปจนวันตายเลยนะครับ ด้วยความเคารพ
   "คำใดไม่ถูกต้องก็ขออภัยด้วยนะครับ"
      ขอบคุณครับ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มี.ค. 2555, 10:00:40 »
วันนี้ พฤหัสบดี ที่ 29 มีนาคม 2555 เวลา  7.49 น. โดยประมาณ...

ผมก็ไปที่วัดบางพระอีกเช่นเคยเพื่อไปสัก  เช้าวันนี้ไม่มีคนมารอ สัก เลยครับ

ผมได้สักเป็นคนแรกเลย  ดีใจครับ  แต่ที่ต้องดีใจมากๆก็คือ หลังจากที่พระอาจารย์สักยันต์ให้เสร็จ

เป็นยันต์พระปิดตามหาลาภ  จากนั้น พระอาจารย์บอกว่าเดี๋ยวก่อน แถมให้อีกยันต์ เป็นยันต์ พระปิดตามหาอุตม์

ผมปลื้มใจมากเลยครับ  ขับรถกลับบ้านยิ้มไม่หุบเลยครับ  ท่านเมตตาให้เราเองโดยไม่ได้ขอ

นี่หล่ะครับ ความเมตตาที่ พระอาจารย์มีให้กับศิษย์  แล้วท่านก็แจกเหรียญ มาให้อีกกำมือ ครับ

ไม่ปลื้มสุดๆ  ก็ไม่รู้ว่าจะเรียกว่าอะไร  มีเพียงอย่างเดียวที่จะตอบแทนท่านได้คือเป็นคนดี ไม่ผิดกฎ ไม่ผิดศีล

และที่สำคัญ  หลังการสวดมนต์นั่งสมาธิ  จะขาดไม่ได้คือแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลให้ท่านพระอาจารย์ด้วยทุกครั้งครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มี.ค. 2555, 10:02:49 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ Aoong

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - suphakingantha@gmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 มี.ค. 2555, 10:39:19 »
เห็นด้วยกับทุกคอมเม้น
เช่นเดียวกันครับ ผมเองก็อายุ37 ยังไม่เต็มตัวเช่นเดียวกัน วันละ1พานครับทั้งๆที่จริงใจอยากจะหลายพาน
วันหนึ่งไปเจอเข้าเต็มๆครับ มากันเป็นหมู่ คณะอายุก็ยังน้อยๆกันอยู่ วนกันซะหลายพานเชียว วนหลายพานก็ไม่เท่าไหร่ แต่ที่แสบสุดคือประเภทยกพานครั้งเดียวแต่ รอสัก กับพระอาจารย์ท่าน 4-5 ครั้งผมเจอเต็มๆคิวก่อนหน้าผมนี่เอง ประมาณว่าค่าครู25บาท สุดคุ้ม
แต่ด้วยว่าเราไปแค่คนเดียวเค้ามากับเป็นหมู่คณะ จะไปพูดอะไรก็ไม่ได้ จึงต้องเงียบ รอจนพี่ท่านเค้าจะสัก จนพอใจบางทีพระอาจารย์ท่านก็ตักเตือนด้วยตัวท่านเองเลยว่า ให้คนอื่นเค้าได้สักบ้าง 
"ขอวิงวอนเห็นใจพระอาจารย์ท่านบางเถอะครับ"

ออฟไลน์ minimint1150

• เลขที่สมาชิก ตรงกับเลขที่ชอบพอดีเลย 15259 ชอบจัง ><"
  • ตติยะ
    • www.facebook.com/mint.nan
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2555, 04:49:19 »
ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับกระทู้นี้ กำลังชั่งใจอยู่เลยว่าจะไปสักกี่ลาย
เพราะเหตุผลว่าเป็นหญิงและอยู่ไกลเช่นกัน แต่ตอนนี้ก็เข้าใจดีและเห็นใจท่านมากค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ ^ ^

ออฟไลน์ knight1978

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2555, 08:30:52 »
ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆ ที่ช่วยเตือนสติโดยเฉพาะตัวผมเองได้มากเลยครับ

ออฟไลน์ jookku

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2555, 01:58:44 »
แจ๋วมากเลยครับที่ออกมาชี้แจงแบบนี้
ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร แค่บินไปให้ถึงฝันเท่านั้นพอ

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2555, 12:08:28 »
จรืงแท้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ pranoy

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2555, 12:49:34 »
เห็นด้วยกับทุกคอมเมนท์  ในส่วนตัวทุกครั้งที่ไปวัด คือ อยากไปทำบุญและเข้าไปกราบพระอาจารย์ ทุกครั้งที่เข้าไปกราบพระอาจารย์ จะเห็นว่าพระอาจารย์ใช้เวลาในการสักอย่างน้อยคนละก็ประมาณ 5-10 นี้ บางทีไปเต็มกุฏี ยังนึกเลยว่าพระอาจารย์ให้ความเมตตาแก่ศิษย์มากมาย ท่านคงเมื่อแขนมาก เพราะบางคนได้ลายสักที่มีรายละเอียดเยอะ..หลังๆที่ไปก็รีบขึ้นไปกราบแล้วลากลับ กลัวไปเพิ่มความหนาแน่นให้กับกุฎีพระอาจารย์ค่ะ

อีกประเด็นหนึ่งน่ะค่ะที่ อยากให้ช่วยกัน โดยเฉพาะผู้หญิงที่จะเข้าไปสัก บางคนก็ลืมความสำรวมไม่ว่าจะเป็นการนั่ง การแต่งตัว ไม่ค่อยเซฟตัวเอง
แล้วที่เห็นบ่อยคือการเล่น บีบี แล้วมีเสียงเวลาข้อความเข้า  ทั้งที่เวลาที่พระอาจารย์กำลังสักพระอาจารย์ต้องมีสมาธิมาก ก็ขอฝากไว้ด้วยค่ะ 

ออฟไลน์ ฉิมพาลี

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2555, 12:55:28 »
เมื่อสิบกว่าปีก่อน มีแต่พานเดียวตลอด พระอาจารย์ยังหนุ่มๆกันอยู่ ท่านไล่ตะเพิดครับ 
รักกันหนอ เราชาวพุทธ

ออฟไลน์ dokaomz

• ตติยะ
  • ขอบคุณ"ความผิดหวัง"ที่ทำให้ตั้งสติเพื่อลุกขึ้นมาใหม่ (ว.วชิรเมธี)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2555, 04:20:29 »
เห็นด้วยกับทุกคอมเมนท์  ในส่วนตัวทุกครั้งที่ไปวัด คือ อยากไปทำบุญและเข้าไปกราบพระอาจารย์ ทุกครั้งที่เข้าไปกราบพระอาจารย์ จะเห็นว่าพระอาจารย์ใช้เวลาในการสักอย่างน้อยคนละก็ประมาณ 5-10 นี้ บางทีไปเต็มกุฏี ยังนึกเลยว่าพระอาจารย์ให้ความเมตตาแก่ศิษย์มากมาย ท่านคงเมื่อแขนมาก เพราะบางคนได้ลายสักที่มีรายละเอียดเยอะ..หลังๆที่ไปก็รีบขึ้นไปกราบแล้วลากลับ กลัวไปเพิ่มความหนาแน่นให้กับกุฎีพระอาจารย์ค่ะ

อีกประเด็นหนึ่งน่ะค่ะที่ อยากให้ช่วยกัน โดยเฉพาะผู้หญิงที่จะเข้าไปสัก บางคนก็ลืมความสำรวมไม่ว่าจะเป็นการนั่ง การแต่งตัว ไม่ค่อยเซฟตัวเอง
แล้วที่เห็นบ่อยคือการเล่น บีบี แล้วมีเสียงเวลาข้อความเข้า  ทั้งที่เวลาที่พระอาจารย์กำลังสักพระอาจารย์ต้องมีสมาธิมาก ก็ขอฝากไว้ด้วยค่ะ 

เห็นด้วยค่ะ กับเรื่องการแต่งตัวล่าสุดที่ไปเจอมามีแต่กางเกงขาสั้นเสื้อคอลึกก้มทีก็นะ ขนาดเราเป็นผู้หญิงเห็นแล้วยังตะหงิดๆใจเลยเฮ้อ ก็ได้แต่คิดในใจแต่งตัวมาวัดหรอเนี่ย บางคนก็คุยกะเพื่อนแบบเสียงดังไม่ได้เกรงใจคนอื่นเลย

ออฟไลน์ ฉิมพาลี

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 ส.ค. 2555, 08:38:51 »
วนแล้ววนอีก

ออฟไลน์ cartoon_2

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 ส.ค. 2555, 12:47:47 »
สักมาเหมือนกันครับ ตั้งใจยกพานเดียวตลอดที่ไปทุกครั้ง แต่ก็ได้รับเมตตาจากพระอาจารย์ ได้มามากกว่า 1 ยันต์ สูงสุด 4 ยันต์ เพราะเวลาพระอาจารย์ถามหรือคุยด้วย ท่านก็จะทราบว่าเราทำงานอะไร กำัลงเจออะไร ท่านก็เมตตาให้เราได้ใช้ประโยชน์จากยันต์นั้นๆๆ ครอบคลุม แต่ผมก็ไม่ละเลยในการถวายเงินเพิ่มเติมทุกครั้ง
ไปวนหลายรอบไม่ทำแน่ๆๆ ไม่เคยขอ มีครั้งล่าสุดที่ขอก็ได้หน้าเสือมาครับ
ยังไงก็ขอให้เป็นเมตตาของพระอาจารย์แล้วกันนะครับ ใครคิดจะวนหลายรอบเห็นใจเพื่อนๆท่านอื่นด้วยนะครับ ถ้าอยากได้หลายยันต์ให้ไปแต่เช้า เปิดเข็มเลยครับ ยังไมีมีใครมาท่านก็เมตตาให้เยอะครับ

ออฟไลน์ mootun@nt

• จตุตถะ
  • นะโมพุทธายะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25 ส.ค. 2555, 04:04:03 »
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ขอบคุณที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา
***ตัวคนที่โดนสักอาจจะไหว 2-3 พาน แต่พระอาจารย์ที่สักให้ไหวรึเปล่าวเคยถามไหม***
พอคุณได้สักตามที่ ต้องการแล้ว จะกลับมาวัดหรือไม่ ลองตามตัวเองดีๆๆ คำว่าครูบาอาจารย์กับลูกศิษย์ ไม่ได้เป็นกันแค่ วันสองวัน
แต่เป็นตั้งแต่วันแรกที่เข้าฝากตัว จนถึงวันตาย..

ออฟไลน์ thaisale1

• ตติยะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2555, 10:51:34 »
เห็นด้วยกับทุกท่านครับ ขอเพิ่มเติมเรื่องมือถือด้วยครับ

ผมเจอกับตัวเอง ไปสักครั้งหลังสุด 11 ธันวา นี้เองครับ

สักกับหลวงพี่นัน วันนั้นมีลูกศิษย์เยอะครับ แต่ไม่ยอมปิดมือถือกันเลย

สังเกตดูเวลาหลวงพี่ท่านลงเข็มจะท่องคาถาไปด้วย

คิดดูครับ เสียงโทรศัพท์ดังเป็นระยะเกรงใจท่านจริงๆ

ดังไม่ดังเปล่า รับแล้วคุยดังลั่น ตอนท่านกำลังลงเข็มอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธ.ค. 2555, 10:55:33 โดย thaisale1 »

ออฟไลน์ sandanna

• นวมะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2555, 11:08:53 »
ผมก็เห็นด้วยเช่นกันครับ  :054:

ทั้งเจ้าของกระทู้ และ ทุกคอมเม้น

เหมือนคนธรรมดาปกติทั่วไปหล่ะครับ เมื่อคนเราอายุเพิ่มขึ้น

การที่เราจะทำอะไรก็ตาม มันจะเหนื่อย จะเมื่อย จะล้า X 2 จริง ๆ  :054:
[shake]เป็นคนดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว[/shake]

ออฟไลน์ thawil

• ตติยะ
    • MSN Messenger - thawil_wantong@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 ธ.ค. 2555, 02:04:06 »
เห็นด้วยกับทุกคอมเม้น

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 02 มี.ค. 2556, 12:52:41 »
 :053: :053: :053:เห็นด้วยครับทุกคอมเมนท์ คิดดี ทำดี พูดดี ควรไม่ควรทำ พวกเราน่าจะรู้กันดีนะครับพี่น้องบางพระ

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 02 มี.ค. 2556, 03:44:21 »
โยมเพชร ขออนุญาต แสดงความคิดเห็น ส่วนตัวของโยมเพชรนะ ขอรับ

12 ปี มานี้
ไปวัด ทุกครั้ง ครั้งละ 1 พาน พานละ 1 ยันต์ แต่ละยันต์ คือ อักขระ อักขระ ครั้งละ 2 แถว
12 ปี มานี้ ยังไม่เต็มหลังเลยครับ บางครั้ง ก็ไปรอสัก แต่ไม่ได้สัก เพราะเกรงใจ พระอาจารย์ ที่เห็นลูกศิษย์เยอะ
( พระอาจารย์ที่ผมสักด้วย รอจนลูกศิษย์คนสุดท้ายหมด ก็ ตี 2-3 น่าเห็นใจ และ เกรงใจไหมละครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มี.ค. 2556, 03:44:35 โดย โยมเพชร »

ออฟไลน์ เสือสำนึก

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 มี.ค. 2556, 10:18:00 »
เห็นด้วยกับทุกท่านครับ
 :053: :053: :053: :053: :053:
  "อย่าเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตน
มากกว่าผลประโยชน์ของส่วนรวม"

ออฟไลน์ Miraclez

• ตติยะ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 19 พ.ย. 2556, 08:07:52 »
เห็นด้วยคนครับ

ออฟไลน์ suwet0007

• ตติยะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 19 พ.ย. 2556, 08:25:15 »
 :016: :016: :016:เห็นด้วยกับทุกคอมเมมท์ครับ :015: :015: :015:

ออฟไลน์ pitsanupong

• ตติยะ
    • MSN Messenger - pitsanupong1101@gmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 21 พ.ย. 2556, 11:25:52 »
 :053:เช่นกันครับ :054:

ออฟไลน์ satis

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 22 พ.ย. 2556, 02:13:28 »
ผมเห็นด้วยครับผมสักมากับน้องชาย10ปียังไม่เต็มเลยครับเดือนละครั้งๆละเส้น

ออฟไลน์ ping816

• ศิษย์ดี ต้อง มีครู
  • ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 22 พ.ย. 2556, 07:04:16 »
เห็น ด้วยคับ กับ ศิษย์ พี ทุกท่าน คับ

ออฟไลน์ Teerawat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 25 พ.ย. 2556, 01:47:29 »
สามัญสำนึกครับ ทุกคนมีอยู่ี่ที่จะคิด จบคับ

ออฟไลน์ at

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 25 พ.ย. 2556, 08:03:20 »
ถูกต้องที่สุดครับ  เมื่อวานเพิ่งไปมาไปถึงวัดตั้งแต่เจ็ดโมงกว่ามีคนรอสักเป็นสิบคน เลยเข้าไปกราบพระอาจารย์แล้วไปไหว้หลวงพ่อ พัก
ใหญ่ๆเดินกลับมาเห็นคนน้อยแล้วเลยถือพานเข้าไป สังเกตดูส่วนใหญ่เป็นศิษย์ใหม่ครับวนแล้ววนอีก ก็เข้าใจครับว่าอยากได้เยอะแต่ก็ควรเกรงใจครูอาจารย์บ้างครับ ผมสักมาสิบกว่าปีพานเดียวตลอด
เมื่อวานได้หมูมาอีกหนึ่งตัวดีใจเป็นที่สุด(หลังจากไม่ได้สักมาสามปี) ก็ช่วยๆกันเตือนครับศิษย์พี่ศิษย์น้องทุกท่าน
จะมียันต์อะไร มากน้อยแค่ใหน สำคัญที่สุดต้องเคารพครูอาจารย์ครับ  (ด้วยความเคารพ ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ)

ออฟไลน์ kinyadom

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 20 ต.ค. 2561, 02:07:21 »
เห็นด้วยครับ ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่ใจครับ