ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนสอบถามเรื่องของการทำแท้งค่ะ  (อ่าน 1340 ครั้ง)

ออฟไลน์ pranoy

• ทุติยะ
  • **
ต้องชี้แจงก่อนน่ะค่ะ ว่าตัวเองไม่เคยมีส่วนร่วมใดๆในการทำแท้ง  แต่บุคคลรอบข้างเป็นผู้ที่มีประสบการณ์โดยตรงทั้งนั้น Y_Y เศร้าใจกันเลยทีเดียว   คนแรกที่มีความเกี่ยวข้องกับตัวดิฉัน คือ คุณแม่ค่ะ ด้วยคุณแม่เป็นสุขภาพไม่ดีมาตั้งแต่เด็ก เป็นหอบหืด ซึ่งการมีลูกแต่ละคนค่อยข้างเสี่ยง ตัวดิฉันเป็นลูกคนโต มีอยู่ว่าตอนที่แม่มีคนที่สอง เด็กก็อยู่ในครรภ์จนครบกำหนดคลอดน่ะค่ะแต่คลอดมาแล้วจึงเสียชีวิตด้วยสาเหตุเกี่ยวกับระบบทางเดินหายใจล้มเหลว (อันนี้ถามคุณแม่มาค่ะ) พอมีลูกคนที่ 3 ปรากฎว่าแม่ได้ไปเอาออก เพราะมีผลกับสุขภาพ (อันนี้ไม่แน่ใจน่ะค่ะมารู้อีกทีตอนไม่มีแล้วคะ) แล้วต่อมาก็มีน้องสาว ซึ่งปัจจุบันอายุ 17 ปีแล้ว..ประเด็นแรกที่อยากจะได้ข้อชี้แนะ ว่าเหตุการณ์ของคุณแม่ เป็นการทำแท้งโดยเจตนาหรือไหมค่ะ คือที่อยากทราบว่า ควรมีการทำบุญในรูปแบบไหนผลบุญถึงจะส่งถึงพวกเขาค่ะ อยากให้เขาไปสู่ในภพภูมิที่ดีๆ ถึงดิฉันจะไม่เคยพบเจอแต่มันมีความรู้สึกสงสารพวกเขายังไงไม่รู้น่ะค่ะ เพราะตัวดิฉันเองเชื่ออยู่แล้วว่าบาปของการทำแท้งเป็นบาปที่ใหญ่หลวงมาก  ส่วนอีกคนที่ใกล้ชิดกับตัวดิฉันมาก ก็คือ แฟน ซึ่งในอดีตเข้าใช้ชีวิตแบบไม่มีความรอบคอบ ส่งผลให้มีการทำแท้ง..(ซึ่งที่เพิ่งทราบ คือ มากกว่า 2 คน Y-Y) อันจะเกิดจากความไม่พร้อมในช่วยวัยรุ่น..ยิ่งตอกย้ำมากค่ะ ณ ปัจจุบันก็ยังคบกันอยู่น่ะค่ะ แต่มันมีความรู้สึกว่าไม่มีความสุขมากค่ะ ในส่วนตัวของการใช้ชีวิตของตัวดิฉัน ก็เป็นปกติในเรื่องของครอบครัวตัวเอง หน้าที่การงานก็อยู่ในระดับที่ดี แต่ในส่วนของแฟน ดิฉันกลับรู้สึกว่าชีวิตเข้ามักมีแต่เรื่องที่ทำให้ชีวิตตัวเองตกต่ำลง (ดิฉันเป็นคนที่ชอบเข้าวัดทำบุญอยู่เป็นทุนเดิม ก็พยายามที่จะพาเขาไปทำบุญให้กับเด็กเหล่านั้นอยู่เสมอ เข้าก็ทำน่ะคะ่ และก็สำนึกผิดในสิ่งเหล่านั้นมาตลอด) ประเ็ด็นที่อยากจะขอคำชี้แนะ คือ สิ่งที่ดิฉันพยายามทำไปมันจะมีส่วนช่วยให้อะไรๆดีขึ้นไหมค่ะ ตัวเองก็อาจจะได้รับผลกระทบมาถึงบ้าง แต่ก็ไม่ถึงขั้นที่จะทุกข์หนัก..มันอธิบายเป็นคำพูดไม่ถูกน่ะค่ะ เพราะไม่เคยคิดว่า เรื่องที่เราไม่ชอบ กลับกลายว่าเป็นเรื่องที่เราต้องรับรู้มาตลอดเวลาค่ะ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: เรียนสอบถามเรื่องของการทำแท้งค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555, 03:20:36 »
จริงแล้วเรื่องที่เล่ามานั้นมันไม่ได้เกี่ยวกับตัวท่านเอง....มันเป็นเรื่องของคนรอบตัว...

เพราะฉะนั้น บาปบุญ ในเรื่องนี้ก็ไม่เกี่ยวกับท่าน...เหมือนกับ ยูชเซอร์ท่านเอง pranoy

นั่นคือ ท่านวิตกจริต ไปเอง...เพราะฉะนั้น ท่านเองต้องเลิกคิดในเรื่องนี้ ไม่ว่า จะด้วยวิธีใด ลองพยายามดูครับ...

ส่วนเรื่องพาคนที่เกี่ยวข้องไปทำบุญ นั่นก็ดีแล้วครับ...เพื่อความสบายใจ...เพื่อขออโหสิกรรม แต่จะได้ผลแค่ไหน

อันนั้นก็แล้วแต่กรรมฯของแต่ละคนครับ...

อย่าลืมนะครับว่า เขาเหล่านั้นไม่ได้ทำกรรมฯแค่อย่างเดียว เรื่องเดียว

ยังมีกรรมฯอีกหลายอย่างที่ต้องเผชิญครับ...

เพราะทุกคนที่เกิดมา มีกรรมเป็นตัวกำหนด (ถ้าเชื่อเรื่องเวรกรรม)

เพราะฉะนั้น ท่านเองรวมทั้งคนรอบข้าง ก็แค่ทำในสิ่งที่ถูกที่ดี  มุ่งหน้าทำบุญรักษาศีล  

ปล่อยเรื่องอดีตไว้เป็นบทเรียน  แล้วก็ตั้งหน้ารับในสิ่งที่จะเกิดขึ้นปล่อยไปตามกฎแห่งกรรมฯ

อย่าไปคิดหาทางแก้ไข  จงพร้อมรับมันอย่างมีสติ ( อย่าเชื่อใครบอกว่าแก้กรรมฯได้  ไม่มีทาง )

พระพุทธองค์ทรงสอนว่าอย่ายึดติด  จงละวาง  

เพราะการที่เราจะหาทางแก้กรรมฯ ก็เพื่อตัวเองจะได้อยู่สุขสบาย มีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น  

นั่นหล่ะครับ  ก็จะนำไปสู่ทุกข์  แต่ถ้าละวางได้ พร้อมที่จะเผชิญ พร้อมที่จะรับกรรมฯ  นั้น

นั่นหล่ะครับคือหนทางหลุดพ้นที่แท้จริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2555, 03:36:00 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: เรียนสอบถามเรื่องของการทำแท้งค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555, 03:36:18 »
ขอบคุณมากค่ะ คุณ Naklop 1911 สำหรับคำชี้แนะ จริงๆก็เป็นอย่างที่ท่านบอกน่ะค่ะว่า วิตกจริตไปเอง..เชื่ออยู่เสมอคะว่า วิบากกรรมของผู้ใด ผู้นั้นย่อมต้องรับผิดชอบ แต่จะพยายามเลิกคิดน่ะค่ะ เพราะบางทีการที่คิดแทนกลับกลายเป็นการสร้างความทุกข์ให้แก่ตนเองซะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
Pranoy..(นึกไงไม่รู้ใช้ชื่อนี้^^)

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555, 03:46:35 »
ขอบคุณมากค่ะ คุณ Naklop 1911 สำหรับคำชี้แนะ จริงๆก็เป็นอย่างที่ท่านบอกน่ะค่ะว่า วิตกจริตไปเอง..เชื่ออยู่เสมอคะว่า วิบากกรรมของผู้ใด ผู้นั้นย่อมต้องรับผิดชอบ แต่จะพยายามเลิกคิดน่ะค่ะ เพราะบางทีการที่คิดแทนกลับกลายเป็นการสร้างความทุกข์ให้แก่ตนเองซะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
Pranoy..(นึกไงไม่รู้ใช้ชื่อนี้^^)

เยี่ยมครับ  สุขทุกข์  อยู่ที่ใจครับ....

ใส่ความกล้าให้กับชีวิต...แล้วจะมีความสุขครับ...

"กล้า"ในที่นี้คือ  กล้าที่จะยอมรับและเผชิญสิ่งเลวร้าย...

ออฟไลน์ cartoon_2

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555, 04:57:17 »
การทำแท้งบาปมั้ย บาปแน่นอน รู้ว่ามีชีวิต มีความพยามทำให้ตาย สิ่งที่มีชีวิตตายลง ศีลข้อ 3 สำเร็จในตัว แต่เหตุผลทางการแพทย์ ก็มีเหตุผลเฉพาะตัวของเขาที่จำเป็นต้องรักษาแม่ไว้ ซึ่งในโลกแห่งความเป็นจริงเราจะพบเจอสิ่งที่ขัดกันตลอดเวลา ถูกผิดมันอยู่ที่เรายึดสิ่งใดเป็นหลัก

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555, 05:08:05 »
พระอาจารย์ท่านเมตตาให้ความรู้ไว้ครับ ลองเอาไปปรับใช้กับคนรอบใกล้ตัวครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=18186.0

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2555, 12:24:12 »
พระอาจารย์ท่านเมตตาให้ความรู้ไว้ครับ ลองเอาไปปรับใช้กับคนรอบใกล้ตัวครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=18186.0

ขอบคุณมากน่ะค่ะ สำหรับคำแนะะนำดีๆ