ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญ หลวงพ่อ ปี ๑๙  (อ่าน 2692 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
เหรียญ หลวงพ่อ ปี ๑๙
« เมื่อ: 23 ก.ค. 2555, 10:28:06 »

สวัสดีครับทุกๆท่าน ไม่ค่อยได้เข้ามานาน เพราะพึ่งกลับจากทางเหนือ วันนี้เข้ามาเลยขอนำเหรียญหลวงพ่อ ปี ๑๙ ไม่ทราบว่าดูดีไหมครับ ลองช่วยกันติชมหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: เหรียญ หลวงพ่อ ปี ๑๙
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ก.ค. 2555, 10:41:40 »
ด้านหน้าดูไม่ค่อยชัด เลยยังไม่ชัวร์

ด้านหลังพอดูได้ ว่าลายของเสือ จะต้องคมชัดกว่านี้เยอะครับ

เบลอไปเยอะเลยครับ....

สรุปคือ  ไม่แท้ครับ  บล็อคนี้ถอดพิมพ์มาครับ...(แต่ทำผิวดี)

รอท่านอื่นด้วยนะครับ หลายๆตา.....นะครับ  อย่าเพิ่งเชื่อผม

ปล. สำหรับท่านที่ต้องการศึกษา เกี่ยวกับเหรียญ

จะสังเกตุได้จากเหรียญนี้นะครับ ขอบตัวหนังสือต่างๆ จะลาดมน (เพราะถอดพิมพ์)

แต่ถ้าเหรียญแท้  ที่มาจากการทำบล็อคแบบแกะบล็อค ขอบตัวหนังสือจะเป็นสัน ตัดลงตรงๆ

สาเหตุ ก็คือขั้นตอนทำบล็อคแตกต่างกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ค. 2555, 10:53:49 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ก.ค. 2555, 11:07:53 »
เหรียญนี้ไม่ดี พิมพ์นี้ดูไม่ยากนักครับ เทียบกับของแท้จะเห็นมุมแหลมของยันต์ต่างกันชัดเจน

เครดิตภาพจากในเว็บ ไม่ทราบเจ้าของนะครับ ลูกศรชี้ผมทำเอง

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ก.ค. 2555, 11:14:13 »
แถมให้อีกเหรียญครับ

เอารูปมาจากเว็ปฯอื่น  ขอบคุณเจ้าของภาพนะครับ

อันนี้เห็นลายเสือชัด แต่ของท่าน คนรักษ์พระ ไม่ใช่สึกนะ...แต่ไม่ชัด

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ก.ค. 2555, 02:33:51 »

ขอบคุณครับที่ให้จุดสังเกตุ แล้วถ้าเป็นเหรียญนี้ล่ะครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ

ออฟไลน์ prem2010

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ก.ค. 2555, 06:25:54 »
 :016:เหรียญปี2519 ที่พี่คนรักษ์พระลงแท้100% แถมดูง่ายอีกต่างหาก (เนื้อทองแดงบล็อคนวะ) ยินดีด้วยครับ :015:

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ก.ค. 2555, 08:03:19 »

ขอบคุณครับที่ให้จุดสังเกตุ แล้วถ้าเป็นเหรียญนี้ล่ะครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ

แต่เหรียญนี้ภาพถ่ายอาจดูไม่ชัดเท่าไหร่

แต่บอกได้เลยครับว่าแท้....

ดูที่ขาหน้าเสือซิ  ลายชัดเจนมากๆ...

เป็นบล็อคเดียวกับที่คุณ รันตี เอามาให้ชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2555, 08:05:57 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ก.ค. 2555, 09:40:24 »

สวัสดีครับทุกๆท่าน ไม่ค่อยได้เข้ามานาน เพราะพึ่งกลับจากทางเหนือ วันนี้เข้ามาเลยขอนำเหรียญหลวงพ่อ ปี ๑๙ ไม่ทราบว่าดูดีไหมครับ ลองช่วยกันติชมหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ

บล็อคเคลื่อน :005: :005: :005:

ออฟไลน์ sounthen boy

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ก.ค. 2555, 10:22:45 »
งานนี้สงสัยจะโดนเสือสอนให้ล่าเนื้อครับ

***อิสระชนคนนครศรีฯ***

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ก.ค. 2555, 11:52:58 »
 :015: เนื้อทองแดงบล็อคนวะ สวยมากครับพี่เจมส์

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ก.ค. 2555, 02:58:50 »
ได้ความรู้อีกแล้วขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ก.ค. 2555, 04:27:37 »
  ขอขอบคุณทุกท่านที่มาแสดงความคิดเห็น ติชมกันนะครับ เหรียญหลวงพ่อที่ผมเอามาลงทั้ง 2 เหรียญนั้น คือเหรียญเดียวกันครับ ไม่ได้ทำผิวแต่อย่างใด เป็นผิวเดิม เลี่ยมกรอบเงินมา และได้แกะออกเพื่อศึกษารอยตัดของเหรียญ ขอขอบคุณน้องprem2010และท่านassis.aodด้วยนะครับที่บอกบล็อคให้ทราบ ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 ก.ค. 2555, 06:02:41 »
เป็นเหรียญเดียวกันหรือครับ ทำไมผมถึงดูว่าไม่เหมือนกันเลยครับ หรือเพราะภาพไม่ชัดแน่ๆครับ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 ก.ค. 2555, 09:18:14 »
ผมนำภาพของท่าน คนรักษ์พระ ทั้ง2ภาพ เอามาตัดเฉพาะเสือ เพื่อเปรียบเทียบกัน

เนื่องจากภาพทุกภาพถ่ายไม่ชัด แต่ก็ยังจะพอมองข้อแตกต่างได้ แต่ก็อาจเป็นเพราะแสงตอนถ่าย

ผมไม่ขอออกความเห็นสุดแล้วแต่พี่น้องจะพิจารณาเองครับ

ด้วยความเคารพทุกๆความเห็นครับ....

อย่างที่บอกครับ ดูกันหลายๆตา...

เพราะอาจมีหลายท่านที่ชำนาญ  ด้านเหรียญของหลวงพ่อฯ

ส่วนผมก็งูๆ ปลาๆ สะสมหลายที่ หลายคณาจารย์
...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2555, 09:31:23 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 ก.ค. 2555, 09:49:28 »
แหม่พี่เจมส์ก็สับขาหลอก ทำเอาไปไม่เป็นเลย 
ได้ข่าวว่าเหรียญจริงสวยมาก 12 สิงหาขอชมหน่อยนะครับ  :050: :050: :050:

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 ก.ค. 2555, 10:48:18 »
ขอบคุณพี่ คนรักษ์พระ สำหรับความรู้ครับ

เข้ามาชมไม่กล้าฟันธงครับ กลัวหน้าแตก
:045:
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 ก.ค. 2555, 11:19:53 »
ขอบคุณพี่ คนรักษ์พระ สำหรับความรู้ครับ

เข้ามาชมไม่กล้าฟันธงครับ กลัวหน้าแตก
:045:

นั่นซิครับ พี่เขาเล่นเอาเหรียญเบลอขึ้นก่อน...

อย่างนี้ก็งง.....เลย...

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 ก.ค. 2555, 10:16:46 »
มาฮาครับ ทีหลังเหรียญเดียวกันก็บอกด้วยนะพี่เจมส์ รูปมาไงผมก็ดูไปงั้น มีชัดก็เอาชัดมาลงครับ

คนที่ฟันธงรูปแรกถูกนี่ตาสุดยอดจริงๆ แต่เห็นชื่อแล้วก็ต้องยกนิ้ว นวะ ลงยา ในรังนี่คงอย่างเพียบครับ

:004: