ผู้เขียน หัวข้อ: แค่อยากรู้คะ  (อ่าน 2870 ครั้ง)

ออฟไลน์ ...wow...

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - BBBell_1914@hotmail.com
แค่อยากรู้คะ
« เมื่อ: 01 ก.ย. 2550, 06:04:08 »
อ่านเจอนะค่ะ...เลยอยากถาม
รวบกวนช่วยตอบให้ทีนะค่ะ

:008:ที่บอกว่าห้าม ผู้ญ อยู่บนตัว ผู้ช เพราะของจะเสื่อม แล้วถ้า ญ กะ ช มีของเหมือนกัน
จะต้องทำไงอะค่ะ...

ต้องขอโทษนะค่ะที่ถามคำถามไม่สุภาพ
และขอบคุณสำหรับคนที่ตอบคร๊าบ...

ออฟไลน์ nituss

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: แค่อยากรู้คะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ก.ย. 2550, 08:21:59 »
ข้อห้ามหลักๆของวัดบางพระมี 5 ข้อครับ ไม่มีข้อที่คุณว่า

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ก.ย. 2550, 07:09:06 »
หลักๆ ที่สุดคือ เคารพพ่อแม่ครูบาอาจารย์ รักชาติ  ข้ออื่นๆ ไม่สำคัญครับ ยกตัวอย่างเช่น

ห้ามผิดลูกผิดเมียคนอื่น ผมว่า ไม่เกี่ยวหรอกครับ ถ้าผิดลูกผิดเมียใครใครก็โกรธ พอโกรธ

ก็เกิดการล้างแค้น ตามมาฆ่า ยิง ฟัน แทง จากที่คงอยู่ก็โดนฟันแทง ถามว่า เราหาเรื่องใส่ตัว จะคงอยู่ไหมครับ ? 

อันนี้อยู่ตามตำรา ตำราต่างๆไม่เหมือนกัน อยู่ที่ว่า คุณจะเชื่อแบบไหน ? ? ?

คำถามที่คุณถามนั้น อาจจะอยู่ในข้อที่เกินมาอยู่ หลักๆ เลย คือเรื่องเลือดประจำเดือน น่ะครับ ไม่ใช่อยู่ที่ว่าใครอยู่บนใคร

ที่มีข้อห้ามอย่างนี้ก็เพราะว่า ถ้าเกิด ทำอะไร ตอนมีประจำเดือน จะทำให้เกิดโรคต่างๆ แล้วมันดูสกปรก ด้วยครับ

(ถ้าไง ขออภัย ครับ ใช้คำพูดสุภาพที่สุดแล้ว ขอบคุณครับ  ด้วยความเคารพ By โจรสลัด )   ;D

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ก.ย. 2550, 08:41:35 »
ไม่ต้องบรรยายให้มากความก็ได้ครับ สั้นๆพอ
ศีล5 รักษาให้ดี
ทองก็คือทองวันยังค่ำ อยู่ที่ใจครับ
:054:

ออฟไลน์ ohm_sakti

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ก.ย. 2550, 02:11:52 »
ศีล 5  นี่คือห้ามทานสุราหรือเปล่า ถ้าใช่ ไมเหงมีคนทานอยู่อะ  ;D

ออฟไลน์ melody

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ก.ย. 2550, 09:18:29 »
ข้องใจอะ...ที่ว่าห้ามโดนเลือดประจำเดือน แล้วถ้าผู้หญิงสักล่ะคะ  ก็ต้องโดนอยู่ดีแหละ..แล้วจะผิดไม๊..หรือว่าห้ามเฉพาะผู้ชายห้ามโดนของผู้หญิง..ใครรู้ก็ตอบด้วยนะคะ..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ก.ย. 2550, 09:27:23 »
ข้องใจอะ...ที่ว่าห้ามโดนเลือดประจำเดือน แล้วถ้าผู้หญิงสักล่ะคะ? ก็ต้องโดนอยู่ดีแหละ..แล้วจะผิดไม๊..หรือว่าห้ามเฉพาะผู้ชายห้ามโดนของผู้หญิง..ใครรู้ก็ตอบด้วยนะคะ..

เรื่องอย่างนี้ หาข้อสิ้นสุดมิได้ หรอก สุดแล้วมันอยู่ที่ใจ  ถ้าสักไป ร้อยยันต์พันยันต์ เคร่งครัดในข้อห้าม  แต่ไม่มีจิตนับถือที่บริสุทธิ์พุทธคุณก็มิบังเกิด

หากนับถือจากใจจริง รับษาข้อห้ามไม่ครบ ก็เกิดพุทธคุณที่อัศจรรย์ ได้เหมือนกัน ข้อห้ามอย่าไปยึดติด มันมาก ยึดติดเพียงความศรัทธาจากใจ

มิใช่ตามผู้อื่น เห็นเขาทำกันเราจึงทำ มันไม่ใช่ความศรัทธาที่แท้จริง ป่าทั้งป่าอาจดูเขียวแต่ไม่ใช่ทุกต้นที่เขียวหรอก........   บางต้นอาจเหี่ยวเฉาบ้าง

ก็เหมือนกันแหละครับ คนที่สักไม่ใช่ทุกคนที่รักษาข้อห้ามได้ แต่หลักๆ คือ พ่อแม่ ครูอาจารย์  และศิล ทั้ง 5 
 :-*

ออฟไลน์ melody

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ก.ย. 2550, 09:34:58 »
ขอบคุณค่ะ..คุณโจร.. ;)

ออฟไลน์ A100%

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 ต.ค. 2550, 02:20:46 »
งูเห่าลอดส้วมยังกัดคนตาย

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 ต.ค. 2550, 03:07:52 »
ทุกสิ่งทุกอย่าง ย่อมเสื่อมถอยเป็นธรรมดา
แม้แต่ ฤๅษีผู้ทรงฤทธิ์ ได้อภิญญา 5 สมาบัติ 10 (ไม่รู้ถูกหรือเปล่า) ใช้ฤทธิ์เหาะเหินเดินอากาศ
 เมื่อเหาะผ่านป่าแห่งหนื่ง ดวงเจ้ากรรม ดันมองไปเห็นผู้หญิงสาว แก้ผ้าอาบน้ำ ในสระน้ำ ใจก็เกิดคิดอกุศล ทันใดนั้นทำให้จิตตก ญาน
สมาบัติ ที่เคยได้ก็เสื่อมถอย ทำให้ฤทธิ์เสื่อม ตกจากท้องฟ้าทันที่

โลกุตระธรรม ไม่มีเสื่อมถอย เหมื่อนโลกียะธรรม
เอวัง ก็มีด้วยประการะชนี้

ออฟไลน์ gear

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 ต.ค. 2550, 03:29:25 »
เรื่องอย่างนี้ตอบยากครับ
ผมว่าขึ้นอยู่กับครูบาอาจารย์มากกว่าว่าท่านห้ามอะไร

ถ้าหากทำแล้วดีไม่เกิดโทษ ไม่ผิดครู  ท่านคงไม่ห้าม

ครูบาอาจารย์สมัยก่อนท่านผ่านอะไรเยอะกว่าเรามากมาย