ผู้เขียน หัวข้อ: ยันต์ที่สักเฉพาะต้นขา  (อ่าน 6524 ครั้ง)

ออฟไลน์ FishkeRRRRR

• ตติยะ
    • อีเมล
ยันต์ที่สักเฉพาะต้นขา
« เมื่อ: 10 ส.ค. 2555, 02:36:51 »
คือผมเคยไปสักที่วัดบางพระมาแล้วนะครับ ก็ไม่ได้ขอยันต์อะไรนะครับ หันหลังเลย คือไม่ทราบว่า ถ้าผมไปที่วัดแล้วจะขอพระอาจารย์ ญา สักที่ต้นขาเลยได้ใหมครับ จะขอยันต์ด้านเมตตา เป็นยันต์อะไรก็ได้ครับผมน้อมรับครับ

คือผมเคยได้ยินแต่ว่า กราบท่านแล้วหันหลัง แต่ เปลี่ยนเป็นกราบท่านแล้ว ลงยันต์ต้นขาเลย จะถือว่าลัดขั้นตอน หรือ ผิดประเภณีอะไรใหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: ยันต์ที่สักเฉพาะต้นขา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ส.ค. 2555, 06:24:50 »
คือผมเคยไปสักที่วัดบางพระมาแล้วนะครับ ก็ไม่ได้ขอยันต์อะไรนะครับ หันหลังเลย คือไม่ทราบว่า ถ้าผมไปที่วัดแล้วจะขอพระอาจารย์ ญา สักที่ต้นขาเลยได้ใหมครับ จะขอยันต์ด้านเมตตา เป็นยันต์อะไรก็ได้ครับผมน้อมรับครับ

คือผมเคยได้ยินแต่ว่า กราบท่านแล้วหันหลัง แต่ เปลี่ยนเป็นกราบท่านแล้ว ลงยันต์ต้นขาเลย จะถือว่าลัดขั้นตอน หรือ ผิดประเภณีอะไรใหมครับ

ขอบคุณครับ

ส่วนตัวผมว่าไม่เห็นควรครับ.....ลัดขั้นตอนแน่นอนครับ

ในฐานะศิษย์คนนึงก็เห็นอะไรมาบ้างพอสมควร

ตามหลักทั่วไป พระอาจารย์ที่สัก ท่านจะสักหลังให้ครบสูตร วัดบางพระก่อน

จากนั้น ท่านก็จะถามว่า จะเอาตรงไหน คราวนี้หล่้ะ เราถึงขอความเมตตาจากท่าน

ปล. แต่ก็แล้วแต่นะครับ ส่วนใหญ่ ผมเห็นเป็นแบบนี้  เพราะที่เห็นมา  พอจะเอ่ยปากถามขอยันต์

ท่านก็บอกเลยว่า เดี๋ยวดูให้เอง (ถ้าหลังยังไม่ครบสูตร) ไม่ทันได้ขอ

เพราะเหตุผลที่ท่านรีบบอกเรา (เพราะท่านรู้ครับว่าเราจะเอ่ยปากขอยันต์  ท่านเลยรีบบอกสวนมาเลย)

เพราะท่านกลัวว่าถ้าเราพูดออกไปเราจะกลายเป็นคนที่สู่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ส.ค. 2555, 06:38:21 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ส.ค. 2555, 08:49:50 »
อย่าลืมครับ

เราคือศิษย์วัดบางพระ

เรามีธรรมเนียมที่ปฎิบัติ (สำหรับปัจจุบัน นะครับ เมื่อก่อนก็อีกแบบ)

เรามีเอกลักษณ์ เฉพาะตัว

เราควรช่วยกันรักษา

ตรงนี้หล่ะครับ ผมถือ ว่าเป็นเสน่ห์ ของวัดบางพระ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ส.ค. 2555, 08:53:39 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ FishkeRRRRR

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ส.ค. 2555, 06:50:01 »
ชัดเจนครับ ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ Boom

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ส.ค. 2555, 10:55:27 »
ลองเข้าไปดูกระทู้นี้ก็ได้ครับ เป็นของผมเองครับ
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=27626

ออฟไลน์ thanutum

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ส.ค. 2555, 11:15:00 »
สุดยอดมั้ย

ออฟไลน์ cartoon_2

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ส.ค. 2555, 10:00:46 »
ผมสักน้ำมัน หันหลังให้เลย บางครั้ง หรือหลายครั้งผมก็ได้ยันต์ซ้ำกันมาหลายยันต์ครับ สุดท้ายกราบขอเสือก็ได้มาแล้วครับ

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ส.ค. 2555, 12:09:09 »
ผมว่าแล้วแต่จังหวะน้าคราบ บางครั้งคนน้อย เราเองก็มีโอกาศที่จะได้พูดคุยกับอาจารย์ท่านก่อนสัก แต่หากคนเยอะ ตามหลักแล้ว หากเรายังๆไม่เคยสักเลยเราอาจจะแจ้งความจำนงว่า จะสักหมึก หรือ สี (อยากได้ไปใช้ทางเมตตา) หากคุณไม่เคยสักไรมาเลยจูู่ๆ ถอดกางเกงแล้วขอสักหน้าขาเลย มันจะข้ามขั้นตอนไปเยอะเกินไปคราบ เพราะส่วนใหญ่แล้วการที่จะสักหน้าขาได้นั้นที่ วัดบางพระ น้าคราบอาจารย์ ท่านจะดูพื้นที่หลังก่อนว่าเต็มหรือยังถ้าเต็มแล้ว ก็จะเริ่มที่หน้าขาให้คราบ  ปรกติแล้วยันต์เมตตาใช่ว่าจะมีแค่ตรงหน้าขาคราบใจเย็นๆคราบ ค่อยเป็นค่อยไปบางคนสักเป็น10ปียังไม้เต็มตัวเลย เสน่ห์การสักที่ วัดบางพระ อยู่ตรงนี้ล่ะคราบ อาการติดเข็มผมเชื่อว่าใครหลายคนก็เป็น อิอิ ติดใจในความเจ็บปวดของเช็มสักยันต์
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...