ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอจะรู้วิธีผสมมวลสารที่ใช้อุดด้านหลังล็อกเก็ตบ้างครับ  (อ่าน 5387 ครั้ง)

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
ต้องใช้อะไรในการเป็นตัวประสานในการผสมมวลสารมงคลที่เตรียมไว้บ้างคับ
และขั้นตอนทำอย่างไรบ้างเวลาอุดมวลสารมงคลไว้ด้านหลังครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ส.ค. 2555, 02:26:25 โดย พัน ร. มทบ.๑๑ »

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
ใช้ชัณโรงครับ สีดำๆที่เขาใช้อุดเต้าของแคนนั่นแหละครับ ใช้ความร้อนลนให้เหลวผสมกับมวลสาร

ออฟไลน์ aoomza

• ตติยะ
    • อีเมล
ใช้ชัณโรงครับ สีดำๆที่เขาใช้อุดเต้าของแคนนั่นแหละครับ ใช้ความร้อนลนให้เหลวผสมกับมวลสาร
  สีดำๆที่เขาใช้อุดเต้าแคน เรียกว่า ขี้สูตร ครับ (คนอิสานเมืองหมอแคนครับ)  ขอ อนุญาติเสริมนะครับ อาจารย์ต้อครับ :001:

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
อันเดียวกันครับ อีสานเรียกขี้สูตร

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ที่ทั้ง 2 ท่านแนะนำ เป็นวิธีที่ปัจจุบัน และในอดีต นิยมใช้กันครับ...

ผลก็คือ จะมีความคงทน ยึดเกาะแน่น  กว่าสูตรการผสมแบบพระสมเด็จครับ...

แต่ถ้าอยากได้แบบผงสมเด็จ ก็คือ

1 นำผงที่ต้องการอุดป่นให้ละเอียด

2 นำข้าวสุก กล้วย น้ำมันตั่งอิ้ว บดผสมลงไปเป็นตัวผสาน

ผงที่ผสมเสร็จแล้วจะคล้ายดินน้ำมัน  สุดท้ายก็อุดลงไปครับ รอแห้ง

ปล.ไม่เคยทำเองครับ แต่เคยเห็นเขาทำครับ

แต่ถ้าเป็นผมทำเอง จะเอาผงที่อยากจะนำไปอุด ผสมกาว 2 ตัน สีใส อุดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ส.ค. 2555, 09:51:46 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ mangdos

• ตติยะ
ถามพี่ amazing รู้ครับ สูตรอีพ๊อกซี่