ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีครับ "  (อ่าน 1083 ครั้ง)

ออฟไลน์ bellxshot

• ทุติยะ
  • **
รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีครับ "
« เมื่อ: 31 ส.ค. 2555, 10:30:07 »
ลิงตัวนี้มีชื่อเรียกว่าอะไรหรอครับ  :049:
ขอบคุณเจ้าของภาพด้วยครับ.

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีครับ "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ส.ค. 2555, 10:44:15 »
ผมเคยเรียนถามพระอาจารย์ฯ ครับ

พระอาจารย์ท่านตอบว่า ถ้าเป็นรูปลิง ก็จะเรียกรวมๆว่า "ลิงลม" ครับ

ไม่ว่าจะเป็น เดิน  นั่ง  คลาน  กระโดด

ปล. ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ส.ค. 2555, 10:48:32 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
ตอบ: รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีครับ "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ก.ย. 2555, 12:26:05 »
ลิงลมครับ  เพิ่มเติมความรู้ครับ แต่ถ้าเป็นของวัดบางพระ จะเรียกว่าขุนกระบี่ ครับ

ผิดถูกขออภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 2555, 12:26:30 โดย ท่าจีน »
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ก.ย. 2555, 12:40:15 »
ลิงลมครับ  เพิ่มเติมความรู้ครับ แต่ถ้าเป็นของวัดบางพระ จะเรียกว่าขุนกระบี่ ครับ

ผิดถูกขออภัยครับ

ใช่ครับ พระอาจารย์ท่านก็พูดว่า "ขุนกระบี่" เช่นเดียวกันครับ ผมบอกไม่หมดเอง

เหมือนที่ท่าน ท่าจีน บอกครับ

ถ้านึกภาพ เรื่องรามเกียรติ์ ก็จะเห็น เหล่าลิงแม่ทัพ เช่น หนุมาน  สุรกานต์ สุรเสน  นิลขัน นิลปานัน ฯลฯ

มีทั้งหมด 18 ตน(ไม่รวมหนุมาน) รวมทั้งลิง ที่ไม่ใส่มงกุฎ อีกจำนวนมาก

ลิงเหล่านี้ก็จะเรียกรวมกันว่าขุนกระบี่

ปล. แม้แต่หนุมานเอง บางที่เขาก็เรียก ขุนกระบี่ เป็นสรรพนาม แทนตัวหนุมาน

แต่จริงๆแล้วเรื่องรูปอะไร เรียนถามพระอาจารย์ได้เลยครับ ท่านใจดีเมตตาบอกศิษย์ อยู่แล้วครับ

" อายครู บ่ รู้วิชา "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 2555, 12:56:00 โดย naklop1911 »