ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ  (อ่าน 1813 ครั้ง)

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ
« เมื่อ: 06 ก.ย. 2555, 07:55:35 »
 :093: :093:ยันต์ข้างหลังผมสักมาจากที่อื่นส่วนหนึ่งปัจจุบันผมเข้ามาฝากตัวเป็นศิษย์บางพระจนเกือบจะเต็มหลังแล้วครับยันต์เก้ายอดหรือที่เรียกว่ายันต์ครูเป็นของวัดด่านเจริญชัย หลวงพ่อประเทืองรวมทั้งยันต์อื่นๆบ้างทุกวันนี้ผมสักกับพระอาจาร์ยญา กับพระอาจาร์ยนันครับ พี่ๆมีความเห็นหรือว่ามีข้อแนะนำผม น้องศิษย์ใหม่ยังไงกันบ้างครับ  :002: :002:เวลาผมไปที่วัดผมก็อยากถามพระอาจาร์ยแต่ผมไม่กล้าไปถึงผมก็หันหลังแล้วแต่พระอาจาร์ยท่านจะเมตตาน่ะครับ คือว่าผมอยากรู้ว่าถ้าไม่มียันต์ครูของวัดบางพระแล้วจะเป็นไรรึเปล่าครับแล้วพี่พี่เพื่อน มีอะไรจะแนะนำผมเพิ่มเติมเชิญได้เลยนะครับ ผมยินดีน้อมรับฟัง ครับผม

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ก.ย. 2555, 06:31:02 »
ช่วยลงรูปให้ดูด้วยครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ก.ย. 2555, 08:38:39 »
อ่านจากเรื่องนี้แล้วนำไปคิดต่อครับ.........

การเรียนดนตรีไทย ก็คล้ายๆกับการสัก

-มีการไหว้ครู มีการครอบครู มีการยกพานครู

เพลงแรกที่ครูจับมือตีฆ้อง คือเพลง สาธุการ จากนั้นคุณจะไปเล่นเพลงอะไรต่อก็ได้ จะไปเล่นเครื่องดนตรีใดก็ได้

จะไปเรียนต่ออะไรมิอะไรกับครูคนใดต่อก็ได้  ยิ่งได้วิชามากคุณก็เชี่ยวชาญมาก เก่งมาก...

การสัก ก็คล้ายๆกับการเล่นดนตรีไทย

-มีการไหว้ครู มีการครอบครู มีการยกพานครู

ยันต์แรกที่สัก   พระอาจารย์สักให้คือยันต์ครู ...เช่น เก้ายอด ฯลฯ

ละไว้ในฐานที่เข้าใจ

หวังว่าน่าจะเข้าใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ย. 2555, 08:50:45 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ก.ย. 2555, 01:02:03 »
อ่านจากเรื่องนี้แล้วนำไปคิดต่อครับ.........

การเรียนดนตรีไทย ก็คล้ายๆกับการสัก

เพลงแรกที่ครูจับมือตีฆ้อง คือเพลง สาธุการ จากนั้นคุณจะไปเล่นเพลงอะไรต่อก็ได้ จะไปเล่นเครื่องดนตรีใดก็ได้

จะไปเรียนต่ออะไรมิอะไรกับครูคนใดต่อก็ได้  ยิ่งได้วิชามากคุณก็เชี่ยวชาญมาก เก่งมาก...

การสัก ก็คล้ายๆกับการเล่นดนตรีไทย

ยันต์แรกที่สัก   พระอาจารย์สักให้คือยันต์ครู ...เช่น เก้ายอด ฯลฯ

สุดยอดครับขอบคุณมากสำหรับการเปรียบเทียบข้อความนี้กระจ่างชัดเจนมากครับสุดท้ายหรือท้ายที่สุดคือการกตัญญูต่อครูอาจาร์ย บิดามารดา ถูกต้องใช่ไม๊ครับพี่ :053: :053:

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ก.ย. 2555, 01:06:57 »

จะไปเรียนต่ออะไรมิอะไรกับครูคนใดต่อก็ได้  ยิ่งได้วิชามากคุณก็เชี่ยวชาญมาก เก่งมาก...
ขอบคุณครับสุดยอดครับสำหรับข้อความนี้ทำให้ผมกระจ่างและชัดเจนมากสุดท้ายคือการกตัญญูต่อครูอาจาร์ย บิดามารดา ใช่ไม๊หละครับพี่ :053: :053: :053:

ยันต์แรกที่สัก   พระอาจารย์สักให้คือยันต์ครู ...เช่น เก้ายอด ฯลฯ

สุดยอดครับขอบคุณมากสำหรับการเปรียบเทียบข้อความนี้กระจ่างชัดเจนมากครับสุดท้ายหรือท้ายที่สุดคือการกตัญญูต่อครูอาจาร์ย บิดามารดา ถูกต้องใช่ไม๊ครับพี่ :053: :053:

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 ก.ย. 2555, 01:15:20 »
ช่วยลงรูปให้ดูด้วยครับ
ถ้าพูดถึงเรื่องความสวยงามก่อนหลังผมยังไม่ได้สวยสมบรูณ์เท่าไหร่เมื่อเปรียบเทียบกับพี่พี่ที่ผมเห็นลงรูปมาทุกวันนี้ผมไปวัดบางพระเกือบจะทุกอาทิตย์ถ้าว่างจากงานรู้สึกผูกพันธ์กับครูอาจาร์ย ถึงผมจะไม่ค่อยกล้าคุยเท่าไหร่ กับคนจัดพานครูหน้ากุฎิ กับคนผัดข้าวที่ท่าน้ำ กับบรรยากาศในวัด ผมรู้สึกสบายใจและอิ่มใจทุกครั้งที่ได้ไปที่วัดครับ แต่ก็เกือบเกือบนะครับ จะเต็มเฉพาะข้างหลังนะครับแล้วหล่ะ เอาไว้ผมจะถ่ายรูปให้ดูนะครับ

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ก.ย. 2555, 04:25:49 »
:093: :093:ยันต์ข้างหลังผมสักมาจากที่อื่นส่วนหนึ่งปัจจุบันผมเข้ามาฝากตัวเป็นศิษย์บางพระจนเกือบจะเต็มหลังแล้วครับยันต์เก้ายอดหรือที่เรียกว่ายันต์ครูเป็นของวัดด่านเจริญชัย หลวงพ่อประเทืองรวมทั้งยันต์อื่นๆบ้างทุกวันนี้ผมสักกับพระอาจาร์ยญา กับพระอาจาร์ยนันครับ พี่ๆมีความเห็นหรือว่ามีข้อแนะนำผม น้องศิษย์ใหม่ยังไงกันบ้างครับ  :002: :002:เวลาผมไปที่วัดผมก็อยากถามพระอาจาร์ยแต่ผมไม่กล้าไปถึงผมก็หันหลังแล้วแต่พระอาจาร์ยท่านจะเมตตาน่ะครับ คือว่าผมอยากรู้ว่าถ้าไม่มียันต์ครูของวัดบางพระแล้วจะเป็นไรรึเปล่าครับแล้วพี่พี่เพื่อน มีอะไรจะแนะนำผมเพิ่มเติมเชิญได้เลยนะครับ ผมยินดีน้อมรับฟัง ครับผม

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ คุณจะได้ยันต์ครูวัดบางพระหรือไม่ได้ก็สุดแล้วแต่พระอาจารย์ หรืออาจารย์ ท่านพิจารณาสักให้ครับ
ไม่ต้องกังวลหร็อก ถึงแม้ไม่ได้ก็ไม่ได้หมายความว่าคุณจะไม่ได้เป็นลูกศิษย์วัดบางพระ ลูกศิษย์หลวงปู่ ไม่เป็นอะไรหร็อกครับ
ไปไหนมาไหนนึกถึงหลวงพ่อเปิ่น คำนี้หลวงพี่ญาท่านบอกลูกศิษย์อยู่เสมอ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ย. 2555, 04:28:30 โดย assis.aod »

ออฟไลน์ aoomza

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 ก.ย. 2555, 05:49:26 »
หัวอกเดี๋ยวกันกับผมเลยครับเจ้าของกระทู้นี้อ่ะ คล่องใจมานานเหมือนกันครับ ขอบคุณครับสำหรับ คำแนะนำจากทุกๆท่าน :001:

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 ก.ย. 2555, 03:13:48 »
วันอาทิตย์นี้ตรงกับวันพระใหญ่พอดีผม จะไปบางพระอีก แวะ เที่ยวตลาดน้ำ ให้อาหารปลา ปล่อยปลา :005: :005: กราบครูอาจาร์ย สบายใจที่สุดแล้วผมว่า ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนที่เข้ามาตอบแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้นะครับ :002: :002:แล้วเจอกันที่บางพระนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ย. 2555, 03:15:03 โดย j-club »

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ก.ย. 2555, 03:16:42 »
หัวอกเดี๋ยวกันกับผมเลยครับเจ้าของกระทู้นี้อ่ะ คล่องใจมานานเหมือนกันครับ ขอบคุณครับสำหรับ คำแนะนำจากทุกๆท่าน :001:
ยินดีด้วยครับ