ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบหน่อยครับ!  (อ่าน 1385 ครั้ง)

ออฟไลน์ patikan

• ปฐมะ
  • *
ช่วยตอบหน่อยครับ!
« เมื่อ: 18 ก.ย. 2555, 02:39:02 »
ผมได้ไปบูชารักยมจากทางวัดมาครับ ก็ดูแลมาตลอด

มีวันนึงผมหน้ามืด ขว้างทิ้งไปอ่ะครับ ตอนนี้รู้สึกเสียใจมาก

ผมจะเป็นอะไรไหมครับ แล้วมีวิธีแก้ยังไง

แล้วเรื่องนะหน้าทองนี้เค้าลงซ้ำกันได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: ช่วยตอบหน่อยครับ!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ก.ย. 2555, 04:22:04 »
ผมได้ไปบูชารักยมจากทางวัดมาครับ ก็ดูแลมาตลอด

มีวันนึงผมหน้ามืด ขว้างทิ้งไปอ่ะครับ ตอนนี้รู้สึกเสียใจมาก

ผมจะเป็นอะไรไหมครับ แล้วมีวิธีแก้ยังไง

แล้วเรื่องนะหน้าทองนี้เค้าลงซ้ำกันได้มั้ยครับ

ขออนุญาติถามกลับนิดนึงนะครับ...เพราะจะได้ไม่เกิดความผิดพลาดในการตอบ....

1  รักยมบูชามาจากวัดอะไร  แล้วทำไมไม่ดูแลให้ดีต่อไปหล่ะ

2 เป็นอะไรถึงหน้ามืด

3 ที่กลัวจะเป็นอะไร  ตอนนี้เป็นหรือยัง

4 ลงนะหน้าทองเคยลงไปแล้วหรือยัง
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ patikan

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ก.ย. 2555, 05:36:47 »
1.วัดบางพระครับ
2.เครียดปัญหาชีวิตเนี่ยครับ
3.ไม่ได้เป็นไรครับ แต่ผมกลัวน้องจะเสียใจ อยากได้กลับมานะครับ แต่ไม่รู้จะทำยังไง
    ปกติทำบุญก็เรียกตลอด ปัจจุบันก็ยังเรียกครับ ประเด็นคือสงสารน้องครับ
4.เคยไปลงแล้วครับ กับหลวงพี่ติ่ง

ตอบทีครับ ว่าจะทำอะไรเพื่อน้องได้บ้างครับ ปกติผมรู้สึกถึงอะไรแบบนี้ไม่ได้เลยครับ

อยากทำอะไรเพื่อเป็นการไถ่โทษหน่ะครับ

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.ย. 2555, 05:39:23 »
ใจเย็นๆครับเรื่องรักยมต้องรอผู้รู้ครับ แต่ไม่น่าทำแบบนั้นครับ  แต่ลงนะได้ตลอดครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ก.ย. 2555, 08:10:20 »
ผมว่าคำตอบอยู่ในตัวของท่านแล้วครับ...

เมื่อท่านรู้สึกผิด ก็ถือว่าดีแล้วครับ  คนเราเมื่อใดคิดได้  ว่าตัวเองทำผิด

ก็เท่ากับรู้ผิดชอบชั่วดี   สิ่งใดที่ทำลงไปแล้ว  มันแก้อดีตไม่ได้  เพราะฉะนั้นต้องเตรียมใจ

รับผิดชอบในการกระทำของตัวเอง  สิ่งที่ใจท่านคิดอยู่ตอนนี้  รักยมท่านรับรู้ทั้งหมดครับ

แลัวก็คงให้อภัย  แล้วก็หวังว่าอนาคตคงจะทำอะไรให้ใช้สติมากกว่าอารมณ์

ปล.ชวิตคนจะประสบความสำเร็จความสุข มาจากปัญญาและสติ  ไม่ใช่อารมณ์

ออฟไลน์ my_Beauty

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ก.ย. 2555, 01:41:30 »
ไปที่วัดเลยค่ะ แล้วปรึกษากับหลวงพ่อที่วัดเลยน่าจะมีทางออกที่ดีค่ะ :016: :015:
" เมืองหอยหลอด   ยอดลิ้นจี่   มีอุทยาน ร.2   แม่กลองไหลผ่าน  นมัสการหลวงพ่อบ้านแหลม "  ว่างเมื่อไรมาเที่ยวแม่กลองนะจ๊ะ   

ออฟไลน์ sounthen boy

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ก.ย. 2555, 02:37:30 »
จะชนะสิ่งใดๆๆได้หรือเเม้เเต่เริ่มต้นอะไรก็ควรชนะใจตนเองก่อนครับ

***อิสระชนคนนครศรีฯ***

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ก.ย. 2555, 05:27:15 »
จุดธูปบอกกล่าว รักยม โดยการขอว่าให้อโหสิในการกระทำ ของข้าพเจ้า ที่ได้ทำในวันนั้น จะตั้งใจหรือไม่ก็ดี ขอให้รักยมที่ข้าพเจ้าได้เลี้ยงมาได้อโหสิกรรมและจงมีความสุขและบารมีเพิ่มขึ้น และขอให้ญานของรักยมได้รับผลบุญที่ข้าพเจ้าได้ทำและอุทิศให้กับเจ้ารัก เจ้ายมจงได้รับด้วยเถิด
ต่อจากนั้น เวลาคุณทำบุญ ตักบาตร ที่ไหนก็ให้ระลึกถึงเค้าด้วยซักหน่อยนะครับ อยากช่วยเค้าก็หมั่นทำบุญเยอะๆนะครับ ไม่ต้องกังวล นี่แหละครับ
ถ้าระงับอารมณ์โทสะได้ มันจะทำให้ไม่เกิดเรื่อง แต่ก็ธรรมดาครับ คนเรา พอหายแล้วมันก็มานั่งคิดว่าไม่น่าเลย แต่ช่างมันเถอะครับ ไม่มีอะไรต้องเก็บมาทุกข์ ทำใจให้สบายๆ แล้วทำตามที่ผมบอกนะครับ ส่วนเรื่องลงนะหน้าทองลงได้ตลอดครับ แต่ขึ้นอยู่กับว่าลงไปแล้วจะรักษาได้หรือไม่อยู่ที่ตัวเองครับ ก้อเหมือนกับการสักนั่นแหละครับ  :016: :015: ยินดีด้วยครับที่คุณรู้ว่าตัวเองทำผิดไป  :016: :016: