ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยครับ  (อ่าน 2435 ครั้ง)

ออฟไลน์ engpsu

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
มีข้อสงสัยครับ
« เมื่อ: 19 ต.ค. 2555, 09:49:12 »
ผมอยากสักยันต์นะครับ ไปอ่านข้อกำหนดแล้วบอกว่าต้องรักษาศีล5 ไม่ทราบว่าต้องห้ามทำเลยใช่ไหมครับ เช่น ฆ่าสัตว์ แม้จะเป็นสัตว์เล็ก หรือใหญ่ แล้วห้ามดื่มสุรา ผมกำลังจะเรียนจบวิศวะนะครับสาขาโยธา ถ้าห้ามดื่มเหล้า ผมก็จะทำตัวลำบาก เพราะในสังคม ขนาดเป็นนักศึกษายังเลี่ยงไม่ได้เลยครับ เท่าที่สังเกตดูจากตอนไปฝึกงาน ทำงานเสร็จ ลูกน้องชวนเจ้านายดื่ม ถ้าผมจบไปดื่มพอเป็นพิธีจะเป็นไรไหมครับ ตัวผมก็ไม่ได้ชอบดื่มสักเท่าไร แต่ด้วยสถานการณ์บางครั้งก็เลี่ยงไม่ได้จริงๆนะครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: มีข้อสงสัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ต.ค. 2555, 10:12:43 »
ผมก็สงสัยครับ...เคยถาม  พระอาจารย์ฯ และ ศิษย์พี่ท่านนึง

ถามพระอาจารย์

ผม  ศีล นี้ต้องบริสุทธิ์แค่ไหนครับ...

พระอาจารย์ อันนี้มันก็ดีแก่ตน ถือได้มั่นก็ดีมาก  ถือได้น้อย ก็เป็นไปตามสัดส่วน

ถามศิษย์พี่

ผม สักแล้วดื่มเหล้าได้ไหมครับ

ศิษย์พี่  ถ้าดื่มไม่ได้ ก็ไม่มีลูกศิษย์มาสักเยอะขนาดนี้หรอก  ดื่มเกือบทุกคน น้อยคนที่ไม่ดื่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ต.ค. 2555, 10:13:08 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ sitmeekru

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ต.ค. 2555, 11:45:40 »
อย่าคิดมาก ครับผม อย่า็ไปกังวล ครับ ก็ต้องมีดื่มกันบ้างครับ สัก มาแล้วก็ใช้ชีวิต ตามปกติ ครับ (ตามความคิด ของผม นะครับ)ที่ท่านให้เรารักษาศีล5 ก็คือ เวลา เราคิดจะทำอะไร ขอให้มีสติ ก่อนที่คิดจะทำอะไรลงไป ให้เราพึงระลึก ถึงศีล5 สิ่งไหน เลี่ยงได้ ก็ควรเลี่ยง ครับ ไม่มีใคร รักษาศีล5 ได้ครบ100% หรอกครับ (ตามความคิด ของผม นะครับ ผิดถูก ขออภัยด้วยครับ) เพราะฉนั้น น้องอย่าไปกังวล ครับ มันจะทำให้ชีวิตของน้อง ไม่มีความสุขนะครับ(ถ้าน้อง ยังกังวล ผมขอแนะนำให้น้องศึกษา จากกระทู้เก่าๆเยอะๆ หรือไม่ก็หาพระเครื่อง ของหลวงปู่ มาบูชาแทนก่อน ยังไม่ต้องรีบสัก รอให้น้องพร้อมก่อน สบายใจก่อน แล้วค่อยสัก ครับ)

ออฟไลน์ ployQ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ต.ค. 2555, 12:37:13 »
 เท่าที่ทราบ ยันต์เกราะเพชร ห้ามดื่มเหล้าเด็ดขาด ค่ะ :017:
และเท่าที่ได้สอบถามผู้รู้ การเลิกเหล้าเป็นสิ่งที่สมควรในการปฏิบัติ ประพฤติ ให้อยู่ในข้อห้าม เป็นการรักษาพุทธคุณหรืออิทธิคุณของรอยสักยันต์ที่ดี คือเลิกเหล้าแล้วทำให้ไม่ขาดสติ
(ผิดพลาดประการใด ขออภัยค่ะ เผอิญรู้น้อย เพียงแค่ถ้ามีเวลา.จะไปกราบหลวงพ่อสำอางค์ ไปกราบหลวงพ่อสัมพันธ์ เพื่อขอความเมตตาและคำสอนค่ะ อ้อ.ยังได้ควมเมตตาจากอ.หนวด อ.กด ด้วยค่ะ)
แต่ดิฉันคิดว่า การเลิกเหล้าเป็นสิ่งที่ดีนะคะ คิดเสียว่าอย่างน้อยทำให้อิทธิคุณของยันต์ต่างๆศักดิ์สิทธิ์ตามที่ครูอาจารย์เมตตามอบให้ ขอบคุณคะ
ความสงบ

ออฟไลน์ engpsu

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ต.ค. 2555, 01:38:30 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ ถ้ามีโอกาสจะเข้าไปสักการะหลวงพ่อที่วัดนะครับ พอดีอยากสักน้ำมันนะครับ ถ้าเกิดผมไปวันเสาร์จะได้สักในวันนั้นเลยไหมครับ พอดีว่าอยู่ใต้นะครับผม แต่ก็ไม่ได้รีบร้อนอะไรนะครับ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว :005: :005:

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ต.ค. 2555, 09:55:31 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ ถ้ามีโอกาสจะเข้าไปสักการะหลวงพ่อที่วัดนะครับ พอดีอยากสักน้ำมันนะครับ ถ้าเกิดผมไปวันเสาร์จะได้สักในวันนั้นเลยไหมครับ พอดีว่าอยู่ใต้นะครับผม แต่ก็ไม่ได้รีบร้อนอะไรนะครับ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว :005: :005:
ไปถึงวัดแต่เช้าๆจะได้ไม่รอนานครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ต.ค. 2555, 07:28:06 »
ยินดีต้อนรับครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ต.ค. 2555, 10:14:52 »
ลืมบอกไปอย่างนึงคือ.....

ก่อนที่ผมจะเริ่มมาฝากตัวเป็นศิษย์วัดบางพระ  

ผมเลิกดื่มเหล้ามา 2 ปีแล้วครับ...

งานสังสรรค์ ก็ไปอยู่ครับ แต่ดื่มน้ำนางเอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ต.ค. 2555, 10:23:29 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ เสือเดือนแปด

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่มีความล้มเหลว มีแต่บทเรียนของชีวิต
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ต.ค. 2555, 07:22:31 »
            อย่าวิตกไปเลยครับในสังคมสมัยนี้หาคนรักษาศีล๕ ให้บริสุทธิ์ได้ยาก ถึงยากมาก

เหล้าดื่มได้..แต่ต้องดื่มอย่างมีสติ   หากขาดสติเมื่อใดก็จะเป็นหนทางละเมิดศีลข้ออื่นๆตามมา

ที่สำคัญที่หลวงพ่อห้ามนักหนาคือ 

ห้ามด่าพ่อแม่

ห้ามผิดลูกเมีย

ออฟไลน์ pesasit

• ตั้วครับ
  • จตุตถะ
  • ทำอย่างไรได้อย่างนั้น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ต.ค. 2555, 09:17:39 »
เป็นคนดี ทำความดี
จงพอใจในสิ่งที่ตนมี และภูมิใจในสิ่งที่ตนเป็น

ออฟไลน์ boyup2you

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ต.ค. 2555, 08:49:16 »
ส่วนตัวผมน่ะครับ หมั่นสวดมนต์ภาวนาแผ่เมตตาทำบุญ ถือศีล เราทำได้มากพระอาจารย์ที่เรานับถือก็ได้กุศุลด้วยครับ ตั้งแต่ผมได้รับยันต์เกราะเพชรมาผมเลิกเหล้าแล้วครับ พระอาจารย์บอกกับผมว่า..ดีแล้วไม่กินได้ก็ดี ตอนนี้รู้สึกว่าได้ศีล 5 เต็มๆครับ :016: :015: :016: :015:

ออฟไลน์ zinsocute

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ต.ค. 2555, 03:10:11 »
มีแต่คนมีลูกมีเมียมาจีบนี้เราจะผิดไหมเนี่ย กลุ้มม :067: