ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการสักหน่อยครับ  (อ่าน 7592 ครั้ง)

ออฟไลน์ begin2007

• ตติยะ
ถามเรื่องการสักหน่อยครับ
« เมื่อ: 08 ก.ย. 2550, 10:03:37 »
คือว่าผมอยากจะไปสัก(สักน้ำมัน ด้านคงกระพัน) จะสักกับพระองค์ไหนดีอะครับ    ช่วยบอกจุดเด่นของพระแต่ละองค์ทีครับ
ตอนแรกต้องลง 9ยอกก่อนใช่ปะ แล้วถ้าครั้งแรกผมจาเอา9ยอดต่อปีก2ข้างเป็น29ยอดเลยได้ป่าว(แล้วจะบอกพระว่าอะไร)
พุทธซ้อนนี้ปกติสักตรงไหน (ตรงหน้าผากได้ปะขอดูรูปด้วยครับ)
หรือว่าขึ้นอยู่กับผมจะทนไหวอะป่าว คือไม่ค่อยมีเวลาไปติดเรียนอะครับ กะจะไปช่วงปิดเทอม
อายุ16-17ปีสักน้ำมันได้ป่าว

ออฟไลน์ begin2007

• ตติยะ
ตอบ: ถามเรื่องการสักหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ก.ย. 2550, 10:16:30 »
ขอถามอีกหน่อยนะครับ
1   ดำดื้แดงเก + หนุมานท้ารบ + พระนารายณ์+ปลาไหลเผือก+มัจฉานุ + พระปิดตา+พญาลิงลม +พระเจ้า 5 พระองค์? +ตะกร้อ +พ่อแก่ +ยันต์พะเนียงแตก
    +เสือ+หมี+วัวกระทิง+ช้าง   รูปเป็นอย่างไรหรอครับ ที่วัดบางพระมีป่าว คือผมอยากได้พระท่านจะสักให้ป่าว(ไม่คิดจะสักหมดทุกรูปที่ถามนะ)
2  ( เสือ กับ หมี?) ? /  (เสือ กับ วัวกระทิง )? /?(หมี กับ วัวกระทิง) สักไว้ที่ขารูปไหนเหมะกว่ากัน (ชอบแบบที่สองอะครับ)
3  ตรงหน้าอกปกติส่วนใหญ่เขาจะสัก  เสือเผ่น กันใช่ป่าว ถ้าผมจะสัก  มัจฉานุ? จะเป็นไรอะป่าว
4  ถ้าเกิดผมสักแขนขวาเป็นพระนารายณ์ แขนซ้ายสักอะไรดีครับ
                                                                                                                                                        ขอบคุณ                                                                 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ย. 2550, 10:43:18 โดย begin2007 »

ออฟไลน์ พาหุง

• สัตตมะ
  • **
  • ศรัทธา วัดบางพระ
    • MSN Messenger - athiphong90@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ก.ย. 2550, 02:27:40 »
.ดีทุกองค์ครับ 25;
ส่วนเรื่องจุดเด่น..ลองหาเวลา...ไปพูดคุยกับหลวงพี่ท่านดู..
9ยอดต่อ ปีก2ข้าง 29ยอด ลอง..ถ่ามหลวงพี่ท่านดูนะ ว่า วนพาน  ได้ปะ  (ผมไม่เคย)  11;
 ใจเย็นก็ได้น่ะครับ ไม่ต้องรีบ เรื่องสัก
 ส่วนเรื่องยันต์ ต่างๆที่ถ่ามมาผมไม่ทราบนะ  :075: :075: ต้องรอพี่ๆคนอื่นมาตอบแล้วละ
30;
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ� สูงต่ำอยู่ทำตัว

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ก.ย. 2550, 03:09:27 »
ถามเก่งจัง แล้วท่านสมาชิกอันทรงเกียตริ (วบพ.) ท่านใดจะช่วยตอบ แบบชัดๆให้ทราบ
ด้วยความเคารพท่านประธาน

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ก.ย. 2550, 03:53:14 »
คือว่าผมอยากจะไปสัก(สักน้ำมัน ด้านคงกระพัน) จะสักกับพระองค์ไหนดีอะครับ? ? ช่วยบอกจุดเด่นของพระแต่ละองค์ทีครับ
- สักน้ำมันพระอาจารย์สักได้ทุกท่าน กุฏิพระอาจารย์ญา / พระอาจารย์นัน / พระอาจารย์ ติ่ง / พระอาจารย์ต้อย / พระอาจารย์แป๊ว / ท่านมหาสมชาย
ไม่ได้เรียกว่าเป็นจุดเด่น ไม่เหมาะนำมากล่าวอย่างนี้ อยากให้น้องศึกษาด้วยตัวเอง เข้าหาท่านแล้วสั่งเกตด้วยตัวเอง บางเรื่องมันบอกกันไม่ได้? ต้องเรียนรุ้ด้วยตัวเองดีที่สุด

ตอนแรกต้องลง 9ยอดก่อนใช่ปะ แล้วถ้าครั้งแรกผมจาเอา9ยอดต่อปีก2ข้างเป็น29ยอดเลยได้ป่าว(แล้วจะบอกพระว่าอะไร)

- ถ้าไม่เคยสักยันต์มาก่อน หลังขาวๆมา จะลงน้ำมัน? ปรกติวัดบางพระท่านก็จะลงเก้ายอดให้? แต่ต่อปีก ใช้เวลานานพอควร และตัวเราเองทนไหวหรือเปล่า ..? คนที่เค้ารออยุ่เป็นสิบ ก็ต้องให้เกียรติเค้าด้วยควรไปวนพานมารอบใหม่จะดีกว่า เรียนพระอาจารย์ท่านว่าผมไม่เคยสักมาก่อนเลย ท่านก็เมตตาลงให้หากไม่ทราบว่าท่านลงยันต์อะไรให้ ก็ให้เรียนถามท่าน อย่างมีมารยาท

พุทธซ้อนนี้ปกติสักตรงไหน (ตรงหน้าผากได้ปะขอดูรูปด้วยครับ)

- ยันต์พุดซ้อน ลงได้ทุกที เท่าที่เคยเห็นก็หลังบ้าง ไหล่บ้าง สีข้างบ้าง .. แต่ลงน้ำมันที่หน้าผากยังไม่เคยเห็น ปรกติลงหน้าผากจะเก็บไว้ลงนะหน้าทอง? น้องลองถามพระอาจารย์ท่านดูว่าลงได้หรือเปล่า

หรือว่าขึ้นอยู่กับผมจะทนไหวอะป่าว คือไม่ค่อยมีเวลาไปติดเรียนอะครับ กะจะไปช่วงปิดเทอม

-? อายุไม่ถึง 20 ก็ควรสักน้ำมัน เป็นการดี? ถ้าหากยังเรียนอยู่ก็ดูทางบ้าน ดูสาขาวิชาที่จะเรียน ว่าไปทางไหน ถ้าเราดูแลตัวเองได้แล้วก็ตัดสินใจเอาเอง
ทุกอย่างมันอยุ่ที่ความยึดมั่นทางใจ? ไปเสาร์อาทิตย์ก็ได้คนอาจจะเยอะหน่อย อยากได้ของดีต้องอดทนรอ

1? ?ดำดื้แดงเก + หนุมานท้ารบ + พระนารายณ์+ปลาไหลเผือก+มัจฉานุ + พระปิดตา+พญาลิงลม +พระเจ้า 5 พระองค์? +ตะกร้อ +พ่อแก่ +ยันต์พะเนียงแตก
? ? +เสือ+หมี+วัวกระทิง+ช้าง? ?รูปเป็นอย่างไรหรอครับ ที่วัดบางพระมีป่าว คือผมอยากได้พระท่านจะสักให้ป่าว(ไม่คิดจะสักหมดทุกรูปที่ถามน)

- ตอบว่า โดยปรกติ? เวลาไปวัดบางพระ พวกเราไม่ค่อยขอกัน แล้วแต่พระอาจารย์จะเห็นสมควร? ยันต์ที่น้องถามมา ลองเสียเวลาในการค้นคว้ากระทู้เก่าๆ มีเป็นความรุ้มากมายต้องแสวงหาศึกษาด้วยตัวเองดูก่อนนะ
2? ( เสือ กับ หมี )? ?/? (เสือ กับ วัวกระทิง )? / (หมี กับ วัวกระทิง) สักไว้ที่ขารูปไหนเหมะกว่ากัน (ชอบแบบที่สองอะครับ)

- ตามตำรา เค้าจะสัก เสือกับ หมี? ?วัวกะทิงด้านกำลังวังชา? เชื่อกันว่าทำให้อดทนและมีกำลัง สักหลายรูปก็ไม่ผิดหรอก

3? ตรงหน้าอกปกติส่วนใหญ่เขาจะสัก? เสือเผ่น กันใช่ป่าว ถ้าผมจะสัก? มัจฉานุ? จะเป็นไรอะป่าว

- แล้วแต่การตัดสินใจของน้อง และความเหมาะสมที่พระอาจารย์จะพิจารณาให้ ตัวน้องเองคงไม่เป็นอะไรมาก นอกจากจะเจ็บเวลาลงเข็มสัก

4? ถ้าเกิดผมสักแขนขวาเป็นพระนารายณ์ แขนซ้ายสักอะไรดีครับ

-? ถามเหมือนถอดตำรามา คาดว่าคงจะอ่านขุนช้างขุนแผนมาแล้ว
? ... แขนขวาสักรงค์องค์นารายณ์? ก้คงต้องแนะนำว่า? แขนซ้ายสักหมึกชาดเป็นราชสีห์...แต่เรื่องจะมีบุญได้มาหรือเปล่าอันนี้ไม่รับประกัน.

? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ย. 2550, 03:56:36 โดย กุ๊งกิ๊ง »

ออฟไลน์ min

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ก.ย. 2550, 10:07:37 »
ถ้าอยากได้เก้ายอดแล้วต่อด้วย 29 ยอดพี่ว่าน้องลองขึ้นไปสักบนกุฏิมหาสมชายดู ( อ.ฆาราวาส ) ลองขอดู     ถ้าน้องจะสักกับหลวงพี่ที่เป็นพระอาจาร์ยพี่ว่าให้ท่านเมตตาลงให้เองดีกว่า
 :100: กันหะเนหะ  :100:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ก.ย. 2550, 05:25:58 »
คือว่าผมอยากจะไปสัก(สักน้ำมัน ด้านคงกระพัน) จะสักกับพระองค์ไหนดีอะครับ    ช่วยบอกจุดเด่นของพระแต่ละองค์ทีครับ
ตอนแรกต้องลง 9ยอกก่อนใช่ปะ แล้วถ้าครั้งแรกผมจาเอา9ยอดต่อปีก2ข้างเป็น29ยอดเลยได้ป่าว(แล้วจะบอกพระว่าอะไร)
1.สักได้ทุกองค์
2.ส่วนใหญ่จะ 9 ยอดก่อนครับ จะต่อเลยหรอท่าน ใจเย็นๆ น่าค่อยๆเป็นค่อยๆไป ร่างกายเหมือนรถยนต์เร่งเครื่องมากเครื่องยิ่งทำงานหนักพังง่าย สู้เราขับไปเรื่อยๆดีกว่าเยอะ
3.ผมจะเห็นไหล่ กับหลัง อ่ะจ้ะ
4.สักได้ครับ
1   ดำดื้แดงเก + หนุมานท้ารบ + พระนารายณ์+ปลาไหลเผือก+มัจฉานุ + พระปิดตา+พญาลิงลม +พระเจ้า 5 พระองค์  +ตะกร้อ +พ่อแก่ +ยันต์พะเนียงแตก
    +เสือ+หมี+วัวกระทิง+ช้าง   รูปเป็นอย่างไรหรอครับ ที่วัดบางพระมีป่าว คือผมอยากได้พระท่านจะสักให้ป่าว(ไม่คิดจะสักหมดทุกรูปที่ถามนะ)
2  ( เสือ กับ หมี )   /  (เสือ กับ วัวกระทิง )  / (หมี กับ วัวกระทิง) สักไว้ที่ขารูปไหนเหมะกว่ากัน (ชอบแบบที่สองอะครับ)
3  ตรงหน้าอกปกติส่วนใหญ่เขาจะสัก  เสือเผ่น กันใช่ป่าว ถ้าผมจะสัก  มัจฉานุ  จะเป็นไรอะป่าว
4  ถ้าเกิดผมสักแขนขวาเป็นพระนารายณ์ แขนซ้ายสักอะไรดีครับ                             
1. ยันต์ที่กล่าวมานั้น ก็อยู่ที่บุญและโชคแล้วล่ะครับ ส่วนมาก เค้าไม่ขอกัน แล้วแต่พระท่านเห็นสมควร
2. แล้วแต่ชอบเลยครับข้อนี้
3. ไม่จำเป็นต้องเสือเผ่น อาจจะเป็นเสือเท้าโต หรืออาจจะล้อมสังวาล แต่ มัจฉานุ นี่ผมแนะนำให้สัก ล่างๆหน่อยดีกว่า มัจฉานุอยู่ในน้ำ สักหน้าอกจะเหมาะหรอ ?
4. แขนซ้ายสักชาดเป็นราชสีห์

:-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ย. 2550, 07:11:29 โดย โองการยันต์นะรังสี »

ออฟไลน์ A2510

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ก.ย. 2550, 03:01:41 »
 :050: คุณอายุยังน้อย แล้วคิดจะสักยันต์ ผมขอเตือนเอาไว้ว่า จงคิดให้รอบคอบเสียก่อนครับ ไม่ว่าจะเป็น หมึกหรือน้ำมัน

ก็จะมีผลเท่ากัน ไม่ได้สำคัญแค่ใครเป็นคนสักให้ แต่คุณต้องยึดถือเขาเป็นครูบาอาจารย์ของคุณด้วย นั่นมันเรื่องใหญ่ครับ

คุณคงจะเคยเห็น คนที่มีรอยสัก แล้วชีวิตหาดีไม่ได้ นั่นเป็นเพราะเขาทำตัวไม่ดี แล้วก็ส่งผลให้ครูบาอาจารย์ของเขา ต้องถูกลบหลู่

จนกลายมาเป็นโทษถึงตัวเขาเองครับ ที่เขาเรียกกันว่า '' วิบัติ ''

:100: คุณจงจำเอาไว้ว่า ศาสตร์แขนงนี้ ไม่กระหายสาวก ต้องการแต่ผู้ที่รู้ เข้าใจ และปฏิบัติตามได้ครับ ไม่ไช่แค่เรื่องของความศรัทธา

เท่านั้น แต่รวมไปถึง การประพฤติตัวให้เหมาะสมด้วยครับ.

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ก.ย. 2550, 09:45:10 »
สุดยอดเลยน้อง
ว.พิชัยรัตน์