ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบทีนะค่ะ  (อ่าน 3118 ครั้ง)

ออฟไลน์ ...wow...

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - BBBell_1914@hotmail.com
ช่วยตอบทีนะค่ะ
« เมื่อ: 22 ก.ย. 2550, 01:14:50 »
1.สถานที่อโคจร คือสถานที่ยังไงค่ะ และดูยังไงถึงรู้ ว่าที่แบบไหนคือสถานที่อโคจรละ

2.และสถานที่ อย่างที่เป็นซุ้มตรงทางเดินเข้า  แบบนั่นใช่หรือเปล่าค่ะ

3.และซุ้มรับปริญญาละ ใช่ด้วยหรือเปล่าค่ะ

4.และถ้าเดินเข้าไปของจะเสื่อมเลยหรอ เกี่ยวกันด้วยหรอค่ะ :062:

ก็พอได้ยินมาบ้างอะนะค่ะ แต่ก็ยังสงสัยอะคะ

ยังไงรบกวนขอรายละเอียดด้วยนะค่ะ
และก็ขอบคุณสำหรับคำตอบด้วยคะ :033:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ตอบ: ช่วยตอบทีนะค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ก.ย. 2550, 02:40:41 »
อโคจร หมายถึง ไม่น่าเดินทางไป
สถานที่อโคจร - สถานที่ไม่น่าไป
ตัวอย่าง พระภิกษุ สถนอโคจร เช่น สถานเริงรมณ์ โรงภาพยนต์ ศูนย์การค้าใหญ่ๆ เป็นต้น
บุคคลธรรมดา - บ่อนการพนัน ซ่องโสเภณี สถานที่มีการทำกิจกรรมยาเสพติด เป็นต้น
ผิดพลาดขออภัย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ก.ย. 2550, 11:08:12 »
ตามแบบ พี่ สายัณ บอกแหละครับ ไม่ต้องไรมากเลย แต่ขอเสริมอีกนิดนึง

การเดินทางไปสถานที่อโคจรนั้นเค้าว่า เสื่อม ถ้าหากใส่ตะกรุด เข้าไป ตะกรุดอาจจะกระเด็นออกจากเอว

ถ้าเกิดฝังตะกรุดมา ตะกรุดอาจจะ ออกมาจากเนื้อเราเพียงครึ่งดอก แล้วจะคาเช่นนั้น จนต้องไปหาอาจารย์ ที่ฝังให้เรา  ;D

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ก.ย. 2550, 10:35:05 »
" ของดีไม่เสื่อม "
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ nookerclub36

• ตติยะ
    • MSN Messenger - nookerclub_16@hotmail.com
    • เด็กน้อยแห่งหมู่บ้านคาถาอาคม :)
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ก.ย. 2550, 11:34:45 »
อ่านะ
ขณะนี้กำลังศรัทธาพ่อขุนแผน ใครมีเยอะจะแบ่งให้ ก็จะขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
ขอตั้งสัตย์ปฏิญาณแก่ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย พระเครื่องแลเครื่องรางของขลังทั้งปวงที่ข้าพเจ้าได้มา จะดีหรือไม่ดีข้าพเจ้าก็จะขอรักษาเท่าชีวิต หากมีผู้ใดมาขอนำไปบูชา� อยากได้ขอให้บอกให้ได้ก็จะให้ (แต้ถ้าเป็นขุนแผนป๋มไม่ยอม~~~)

ออฟไลน์ anz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - waneswat@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ก.ย. 2550, 03:30:44 »
1.สถานที่อโคจร คือสถานที่ยังไงค่ะ และดูยังไงถึงรู้ ว่าที่แบบไหนคือสถานที่อโคจรละ

= สถานที่ไม่ควรไป

2.และสถานที่ อย่างที่เป็นซุ้มตรงทางเดินเข้า  แบบนั่นใช่หรือเปล่าค่ะ

= ซุ้มทางเดินเข้าไม่นับเป็นที่อโคจร

3.และซุ้มรับปริญญาละ ใช่ด้วยหรือเปล่าค่ะ

= ยิ่งไม่ใช่ใหญ่เลย แต่อาจถือเป็นของต่ำได้ เช่นมีใครอุตริ เอา กกน. ไปวางไว้

4.และถ้าเดินเข้าไปของจะเสื่อมเลยหรอ เกี่ยวกันด้วยหรอค่ะ

= เกี่ยวครับ

น่าจะประมาณนี้นะ
หมื่นคนคำนวน มิสู้ หนึ่งฟ้าลิขิต

เพื่อนใหม่ดั่งสมบัติล้ำค่า เพื่อนเก่ามากค่ามหาศาล

ออฟไลน์ A2510

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ก.ย. 2550, 01:48:09 »
 :058: คำถามของคณ p เรื่องสถานที่อโคจรนั้น คุณ anz ตอบได้ดีครับ ข้อเสริมอีกนิดครับว่า มันเป็นข้อห้ามของพระครับ ไม่เกี่ยวกับเรา

:058: ส่วนข้อทีว่า ''ของ'' จะเสื่อมหรือไม่นั้น ผมตอบเอาไว้แล้วที่กระทู้ของคุณ boss ครับ (มีปัญหาให้ทุกท่านมาช่วยแนะแนวทาง)

ถ้าต้องการความเข้าใจเชิญเข้าไปอ่านได้เลยครับ.

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ต.ค. 2550, 07:59:45 »
หลวงพ่อเดิม พุทธสโร วัดหนองโพ นครสววรค์ท่านเคยกล่าวไว้ว่า งูพิษ เลื้อยรอดรูส้วม ก้อยังกัดคนตายใด้ พุทธคุณก้อเช่นกัน เพียงแต่หลีกเลี่ยงใด้จะดีกว่านะครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 ต.ค. 2550, 11:01:48 »
แล้วอย่างนี้ก็ไปเที่ยว...อะไรไม่ได้เลยเหรอครับ
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ จอมเมฆินทร์

• ฉัฏฐะ
  • *
  • "บูรพา ไร้ พ่าย"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ต.ค. 2550, 03:07:03 »

ถ้า มัน จะเสื่อม ลอดสะพานลอย ก็คงจาเสื่อม แล้วมั้งเนี่ย

ก็ ก่อนนอน ก็สวดมนต์ไหว้ พระ ระลึก ถึง คุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณบิดามารดา คุณครูอาจารย์

นะครับ ทำทุกวันไม่มีอะไรเสียหาย มีแต่ เป็นมงคล ขอรับ

ออฟไลน์ ...wow...

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - BBBell_1914@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 ต.ค. 2550, 06:17:17 »
 :016:   รับทราบคร๊าบ...  :015:

และขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ สำหรับคำตอบ   :033:
        ...น่าร๊ากทุกคนเลย...  ::)

........................................................ 0  02;