ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสักที่ต้นขาครับ  (อ่าน 3993 ครั้ง)

ออฟไลน์ JekPonDPN

• ตติยะ
    • อีเมล
สอบถามเรื่องสักที่ต้นขาครับ
« เมื่อ: 14 เม.ย. 2556, 12:24:21 »
สวัสดีครับ ผมชื่อปอน นะครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ผมเพิ่งสมัครที่หน้าเว็บบางพระนี้

อยากถามว่าถ้าจะสักตรงหน้าขาสามารถสัก ฤาษีเดินดง พระพิฆเณศหรือ หนุมานตัวต่างๆ หรือตัวอะไรได้มั่งครับ

ปล. และอยากจะถามว่าถ้าสักหน้าขา จะสามารถทำงาน ราชการหรือ รัฐวิสาหกิจได้มั้ย

ขอบคุณครับ  :001:

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: สอบถามเรื่องสักที่ต้นขาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 เม.ย. 2556, 01:11:41 »
ยินดีต้อนรับครับ....

ประการแรก ดูจาก อายุ ผมว่าน้องยังเด็กไปครับ รอเรียนจบ หางานทำได้แล้วค่อยคิดจะสักดีกว่าครับ

แต่ถ้าอยากสักจริงๆ สักน้ำมันก่อนก็ได้

ตอนนี้พี่ว่า อย่าเพิ่งสักดีกว่า อ่านกระทู้ต่างๆ ในเว็ปฯ นี้ให้เยอะๆดีกว่าครับ

หลังจากนั้น  ค่อยคิดอีกที  

ส่วนเรื่องสักต้นขา  ก็ลองคิดดูให้ดีว่า ต่ำกว่าเอว  สิ่งไหนสูง ก็ควรอยู่ที่สูง

แต่พวกหนุมาน หรือลิง พอไหว หรือ เสือธรรมดาที่ไม่ใช่เสือครู

ลองหาดูภาพต่างๆตามเว็ปฯต่างๆ   ก็จะพอเข้าใจว่าอะไรสักได้อะไรสักไม่ได้ คิดไม่ยากเลย ลองตรองดูครับ

ปล. เรื่องงานราชการเขาตรวจละเอียดครับ ต้นขาก็สักไม่ได้  ตอนผมสอบทหาร ตรวจรอยสักเขาให้ใส่กางเกงในตัวเดียว

หมายเหตุ  ที่วัดบางพระนี้ ไม่ใช่อยากจะสักรูปอะไร ตรงไหนก็ได้นะครับ  ศึกษาให้ดีก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เม.ย. 2556, 01:19:17 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ Breezeza7

• เพียงในใจ !!
  • จตุตถะ
  • ค่าของคนอยู่ที่ผลของใจ ค่าของใครอยู่ที่ใจของเขา
    • MSN Messenger - Breezeza7@hotmail.com
ตอบ: สอบถามเรื่องสักที่ต้นขาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 เม.ย. 2556, 02:28:48 »
พี่นักรบอาทมาต กล่าวไว้ถูกต้องเลยครับ

ฤาษี หรือ พระพิฆเนศ ท่านเป็นเทพนะครับ  ^^

ไว้ตรงหน้าขามิสมควร  ..
ความดีไม่มีขาย

ดีพอและพอดี

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 เม.ย. 2556, 09:08:16 »
เอกลักษณ์ของการสักยันต์วัดบางพระคือ ศิษย์ไม่ใช่คนไปเลือกตำแหน่ง เลือกลายยันต์ เราน้อมรับให้ผู้ทรงความรู้คือพระอาจารย์หรืออาจารย์ท่านเป็นผู้พิจารณาให้ครับ

ยันต์ที่สักบริเวณขา ถ้ามีความรู้ความเข้าใจจะทราบว่าเป็นของรอง มาทีหลัง เปรียบเหมือนเฟอร์นิเจอร์ ไม่ใช่ไม่สำคัญ แต่อยู่ด้วยตัวเองไม่ได้ ต้องมีบ้าน มีเสา มีหลังคา มีฝากั้น มียันต์ครูครบมีอักขระล้อมถึงขั้นหนึ่งแล้ว ถึงเริ่มวางยันต์พวกนี้ครับ

ส่วนถ้าคิดว่าจะสักส่วนนี้เพราะปกปิดได้มิดชิดไม่ก่อผลลบในสายตาคนอื่น อย่างนี้สักลายประเภทสวยงามไปจะดีกว่าสักยันต์นะ  

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ JekPonDPN

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 เม.ย. 2556, 04:07:49 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

แต่เห็นเขาบอกกันมาว่า เป็นราชการพลเรือน สักในร่มผ้าก็ไม่เป็นไรไม่ใช่หรอครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 เม.ย. 2556, 05:06:03 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

แต่เห็นเขาบอกกันมาว่า เป็นราชการพลเรือน สักในร่มผ้าก็ไม่เป็นไรไม่ใช่หรอครับ

เขาบอก สู้ไม่เท่ารู้เองนะครับ ไปถามบุคคลที่นับถือรักและเคารพที่เป็นข้าราชการพลเรือนแน่นอนกว่าครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ cofficolazz

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 เม.ย. 2556, 06:06:57 »
ผมก็ทำงานราชการพลเรือน ไม่เห็นตรวจเลยเพราะๆไม่ใช่ทหารตำรวจ