ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆเกี่ยวกับการ ลงนะหน้าทองกับสาลิกาลิ้นทอง  (อ่าน 3110 ครั้ง)

ออฟไลน์ What7141

• ตติยะ
ผมจะไปลง นะหน้าทองกับสาลิกาลิ้นทอง ที่กุฏิหลวงพี่ติ่งต้องสักไหมครับ

ขอบคุณครับ
"ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆเด๋วทองก็ล้นออกมาข้างหน้าเอง"

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่ต้องครับ..ขอบคุณครับ :016:
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ cartoon_2

• ตติยะ
    • อีเมล
พระอาจารย์จะใช้เข็มจารย์ที่หน้าและลิ้นครับ แล้วปิดทองให้ เสร็จแล้วก็รอรดน้ำมนต์ครับ น้ำมนต์พระอาจารย์ติ่งเข้มขลังมาก ยืนยันเลยครับ ศิษย์ที่สักมาทุกคนมีอาการหลายคนเลยครับ

ออฟไลน์ What7141

• ตติยะ
ผมลงพร้อมกันครั้งเดียวเลยได้ไหมคับ ทั้งนะหน้าทองกับสาลิกาลิ้นทอง

ออฟไลน์ zeedsazz

• สมาชิกใหม่ แนะนำด้วยค่ะ
  • ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
รอคำตอบเช่นเดียวกันค่ะไม่สักได้มั้ยคะ อยากลงนะหน้าทองค่ะ เพื่อนๆที่ทำงานกลางคืนด้วยกันไปทำมาก้ดีขึ้นแต่เค้าทำที่วัดไผ่ล้อมมานะคะ ส่วนหนุสอบถามชาวบ้านนครปฐมก้แนะนำวัดบางพระ ลูกค้านครปฐมที่รุ้จักส่วนใหญ่ก็แนะนำวัดบางพระ อยากทำให้เปนศรีแก่ตัว เอาฤกษ์เอาชัยเพิ่มศิริมงคลเมตตา มหานิยม การงานรุ่งเรืองอ่ะคะ
แล้วต้องนัดก่อนมั้ยคะ ชุดใหญ่9แผ่นลงตรงไหนบ้างคะ ขอบคุนสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ Tanaphatc

• ศิษย์อาจารย์แป๊ว
  • ฉัฏฐะ
  • *
หลวงพี่ท่านจะดูแล้วสอบถามอีกครั้งครับ เช่น ทำงานอะไร
บางครั้งก็สักน้ำมันให้ครับ ผมก็สักที่แขนทั้ง 2ข้าง
เป็นนะเมตตา เช่น พุฒซ้อน สาริกา ผมลงนะกับพลวงพี่ติ่ง
5 ครั้งแล้ว ตั้งใจจะลง 12 ครั้ง ก็108 แผ่นพอดี ผมลง
ทีไรหลวงพี่จะสักแขนให้ทั้ง 2 ข้าง เท่าที่สังเกตจะเป็นรูป
นกสาริกา ตอนนี้ก็ 10 ตัวแล้วครับ และที่โชคดี หลวงพี่สักเสือครู
ให้ที่บริเวณหน้าท้อง ตัวใหญ่มาก แต่ก็เจ็บไม่ใช่เล่น สักเสร็จน้ำตาไหล
ด้วยความโชคดีของเรา

ออฟไลน์ maximus

• ความคิดทำร้ายคนไม่ควรมี แต่ความคิดระวังคนนั้นต้องมี
  • ทุติยะ
  • **
  • อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี
อันที่จริงเรื่องแบบนี้อยู่ที่ความเชื่ออย่างเดียวล้วนๆ ไม่ได้คิดจะมาขวางโลกกับใคร แต่อยากให้คิดสักนิด ...........
การสักเป็นเรื่องที่มีมาแต่โบราณ ซึ่งก็เป็นเรื่องของกำลังใจและความเชื่อ คนสมัยก่อนอาจจะมีวิชาความรู้ด้านไสยศาสตร์เวทมนต์จริง และได้รับการถ่ายทอดมาอย่างถูกต้อง คนที่สักก็ต้องเป็นคนที่ดี รักษาศีล เพื่อคงไว้ซึ่งความขลังของวิชาอาคม แต่ในปัจจุบันนับว่ามีน้อยมาก คนที่สักแล้วดีก็มี สักแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยก็เยอะ หรือแย่ลงกว่าเดิมก็มาก แต่ไม่มีใครออกมาบอกหรอก คิดง่ายๆเหมือนซื้อหวยถูกดีใจบอกไปสิบบ้าน แต่พอหวยกินก็เงียบๆไม่มีใครรู้ ก็เราเลือกแต่จะรับรู้เรื่องดีๆเท่านั้น แต่เรื่องไม่ดีไม่อยากรู้ ผมก็ไม่อยากรู้ แต่บางครั้งต้องรู้เพื่อคิดและเตือนสติในสิ่งที่ผ่านมา ภรรยาผมก็ไปลงนะหน้าทอง สาริกาลิ้นทองมา ทุกวันนี้ก็เห็นชีวิตก็เหมือนเดิม พูดจาก็เหมือนเดิม ค้าขายก็เหมือนเดิม ซ้ำจะแย่กว่าเก่าอีก ไม่อยากเข้าข้างตัวเองว่าดีขึ้น เพราะมันเห็นกันทุกวัน ..........

ผมว่าก่อนที่จะพึ่งพระพึ่งเจ้า ลองพึ่งตัวเองก่อนดีไหม? เช่นกลับมาทบทวนหาสาเหตุที่เราค้าขายไม่ดี หน้าที่การงานไม่ก้าวหน้า ทำไมคนไม่อยากคุยด้วย ทุกอย่างต้องมีสาเหตุ เพียงแต่เราไม่หาเหตุ แต่ชอบโทษเหตุที่เกิดขึ้นว่า "ซวย" ก็ถ้าเราคิดแต่เรื่อง ซวยๆ เราก็เจอแต่เรื่องซวยๆ เพื่อนผมหนึ่งไปสักสาริกาลิ้นทอง ผมจำไม่ได้แล้่วว่าที่ไหน นานมากเพราะตอนนั้นเรียนชั้นมัธทยมต้น ต้องแลบลิ้นออกมาแล้วเอาเข็มแทงลิ้น กว่าจะเสร็จก็สงสารลิ้นคงไร้ความรู้สึกการรับรู้รสไปหลายวัน ทุกวันนี้มันก็เหมือนเดิม คุยกับใครไม่ได้ เป็นมีเรื่องไปหมด ชีวิตไม่เห็นมีอะไรดีขึ้น นับวันก็แย่ลง สรุปว่าตัวเองไม่ดี ไม่ใช่ของไม่ดี............

ผมว่านะการสักสาริกาลิ้นทอง ไม่จำเป็นหรอกครับ ถ้าคุณเป็นคนพูดจาดี ไพเราะ นอบน้อม ขายของก็พูดจาเพราะใครๆก็อยากซื้อ คือทำตัวให้ดูดี มีเสน่ห์ ใครเห็นก็อยากคุยด้วย แต่ถ้าสักไปแล้วพูดจาไม่ดี ด่าลูกค้า ต่อให้สักนกสาริกาอีกร้อยตัวก็เหมือนเดิม เพราะเขาบอกว่าคนสักสาริกาฯ ห้ามด่า ห้ามพูดคำหยาบ ผมว่าคนเราแค่เป็นคนพูดจาดี ไม่ด่าใคร ไม่พูดคำหยาบก็มีแต่คนอยากคุยด้วยทั้งนั้น แต่ถ้าคุณไปสักเพราะความศรัทธาในครูบาอาจารย์และคุณงามความดีของสิ่งศักดิ์มงคลเพื่อเป็นที่ยึดเหนี่ยวในการทำคุณงามความดีผมสนับสนุน ไม่ใช่ชีวิตแย่ก็รดน้ำมนต์ ดวงซวยก็ไปหาพระหาเจ้า แต่ไม่กลับมาคิดหาสาเหตุุแก้ไข ต่อให้ไปสิบวัดสิบสำนัก ถ้ากลับมาแล้วไม่แก้ไขปัญหา มันก็คงหายไปเองไม่ได้หรอกครับปัญหา อย่าเอาชีวิตไปผูกกับดวง ผูกกับความเชื่อที่บางครั้งออกจะไร้สติ เพราะมันจะทำให้ชีวิตคุณไม่ปกติ คือมีปัญหาต้องไปเพิ่งพระเพิ่งเจ้าตลอดเวลา อันที่จริงสิ่งที่คุณไปทำมาก็แค่เป็นกำลังใจให้คุณเองเท่านั้น คือไม่รู้จะเพิ่งกำลังใจจากอะไรก็เลยไปทางนั้น เหมือนตอนเด็กๆเวลาจะสอบก็จะไปบ่นเจ้าเข้าทรงหรือไปตามวัด ขอให้สอบได้ทีเถอะ อย่าสอบตกเลย ลูกจะมาแก้บนไก่ตัว หัวหมูหัว รู้สึกสบายใจว่าเราได้บนเจ้าแล้วต้องสอบได้ เพราะเจ้ารับบนไว้แล้ว แต่ลองไม่อ่านหนังสือดูซิครับ จะสอบได้ไหม? มีเจ้าที่ไหนมากระซิบบอกหรือเปล่า? ถ้าใครมีแบบนี้โพสมาบอกกันด้วยนะจะได้ให้ลูกสาวไปบนบ้าง  

ทุกวันนี้พวกเราหลงทางไปกับเรื่องแบบนี้มากมาย เชื่อแบบผิดๆ คิดแบบง่ายๆ สุดท้ายก็ตกเป็นเหยื่อพวกมารศาสนา ที่หลอกคนด้วยการอาศัยความเชื่อของเรามาหากิน มีข่าวเยอะแยะโดนหลอกจนหมดตัวมัวแต่สะเดาะเคราะห์ หารู้ไม่ว่าเคราะห์กำลังมา บางคนเสียเงินเสียทอง บางคนเสียทั้งเงินเสียทั้งตัว ให้หัดหันมามองความจริงที่พระพุทธเจ้าท่านทรงสั่งสอนไว้บ้าง พิธีกรรมแบบนี้ไม่มีในคำสั่งสอนและในศาสนาพุทธ พระพุทธเจ้าทรงสอนให้เราเชื่ออย่างมีสติ แต่เราชอบเชื่อแบบเสียสติและเสียสตางค์คือฟังเขาบอกมา เขาเล่าว่า แล้วไอ้เขานั่นมันเป็นใคร เชื่อได้แค่ไหน อย่าที่สมเด็จพุฒาจารย์ โต ท่านบอกไว้ว่า "บุญเราไม่เคยสร้าง ใครที่ไหนจะมาช่วยเจ้า".....ลูกเอ๋ย ก่อนที่จะเที่ยวไปขอบารมีหลวงพ่อองค์ใด เจ้าจะต้องมีทุนของตัวเอง คือบารมีของตนเองลงทุนไปก่อน เมื่อบารมีของเจ้าไม่พอ จึงค่อยขอยืมบารมีคนอื่นมาช่วย มิฉะนั้นเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะหนี้สินในบุญบารมีที่เที่ยวไปขอยืมมาจนพ้นตัว เมื่อทำบุญทำกุศลได้บารมีมาก็ต้องเอาไปผ่อนใช้หนี้เขาจนหมด ไม่มีอะไรเหลือติดตัว แล้วเจ้าจะมีอะไรไว้ในภพหน้า หมั่นสร้างบารมีไว้แล้วฟ้าดินจะช่วยเจ้าเอง  จงจำไว้นะเมื่อยังไม่ถึงเวลา เทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้ ครั้นถึงเวลา ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่ จงอย่าไปเร่งเทวดา ฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า...........นี่คือคำเทศนาของสมเด็จพระพุฒาจารย์ โต ที่ผมยึดเหนี่ยวมาตลอด หันมาทำบุญทำความดีให้มากๆดีกว่า คุณมีเงินร้อยล้าน ถ้าอยากให้เงินมากขึ้นก็ต้องเอาไปฝากธนาคารเพื่อได้ดอกเบี้ย เช่นกันถ้าคุณอยากมีบารมี คุณก็ต้องหมั่นทำบุญ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่คุณไปทำกันมาก็ช่วยคุณได้ต่อเมื่อเวลาเสวยบุญของคุณมาถึง ตอนนั้นคุณอาจจะโชคดีจนคาดไม่ถึงก็ได้ ลงมือทำก่อน ก่อนที่จะให้ใครมาทำให้เรา

บทความนี้มิได้มีเจตนาจะลบหลู่หรือกล่าวร้ายใคร เพียงแค่อยากเตือนสติ ให้แก้ไขปัญหาอย่างถูกทางและถูกวิธี ใช้ชีวิตอย่างมีเหตุผล ถ้าคุณมีสติ+เหตุผล=ภูมิคุ้มกันตัวคุณเอง ที่บ้านผมก็มีกุมารทองของวัดสามง่าม ที่บูชามาเพราะศรัทธาในตัวหลวงพ่อเต๋กับหลวงปู่แย้ม ตั้งแต่มีกุมารทองมาผมก็มีชีวิตเหมือนเดิม เวลาบนแล้วไม่ได้ก็ไม่เคยคิดไปโกรธหรือว่าไม่ศักดิ์สิทธิ์ ทุกวันนี้ก็ไหว้ตามปกติ และก็ไม่บนอะไร ก็อย่างที่บอกถ้าเราไม่ลงมือทำจะได้อะไร ต่อให้บนว่าขอถูกหวย เรายังต้องลงมือทำคือเดินไปซื้อหวย ไม่ใช่ไม่ซื้อแล้วบนให้ถูกหวย มีแต่คนบ้าเท่านั้นที่คิดได้แบบนั้น สำหรับท่านใดที่จะคิดแย้งและตอบโต้ ก็ขอความกรุณาใช้วาจาที่สุภาพและก็เหตุผลด้วยนะครับ อย่าเอาแต่อารมณ์หรือความมันเข้าว่า มิฉะนั้นคุณก็จะหนีไม่พ้นคำว่า "หลงจนไร้สติ" หากมีสิ่งใดที่ผมได้ล่วงเกินครูบาอาจารย์ท่านใดไปด้วยกาย วาจา ใจ จะด้วยตั้งใจก็ดี มิได้ตั้งใจก็ดี จะรู้เท่าถึงการณ์ก็ดี หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอให้ทุกท่านจงได้โปรดอโหสิกรรมให้ผมด้วย อย่าจองเวรจองกรรมกัน และบุญกุศลใดที่ผมได้ทำไว้ในชาตินี้หรือชาติที่แล้วขอผลบุญจงส่งผลให้ท่านท้้งหลายจงมีแต่ความสุข ความเจริญ ด้วยเทอญ...........สาธุ  สาธุ  สาธุ
ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป มอบชีวิตด้วยกายและใจ จะต้องเหนื่อยล้าโรยแรงเท่าไหร่ จะขอจงรักภักดี...ทุกชาติไป.

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
อันที่จริงเรื่องแบบนี้อยู่ที่ความเชื่ออย่างเดียวล้วนๆ ไม่ได้คิดจะมาขวางโลกกับใคร แต่อยากให้คิดสักนิด ...........
การสักเป็นเรื่องที่มีมาแต่โบราณ ซึ่งก็เป็นเรื่องของกำลังใจและความเชื่อ คนสมัยก่อนอาจจะมีวิชาความรู้ด้านไสยศาสตร์เวทมนต์จริง และได้รับการถ่ายทอดมาอย่างถูกต้อง คนที่สักก็ต้องเป็นคนที่ดี รักษาศีล เพื่อคงไว้ซึ่งความขลังของวิชาอาคม แต่ในปัจจุบันนับว่ามีน้อยมาก คนที่สักแล้วดีก็มี สักแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยก็เยอะ หรือแย่ลงกว่าเดิมก็มาก แต่ไม่มีใครออกมาบอกหรอก คิดง่ายๆเหมือนซื้อหวยถูกดีใจบอกไปสิบบ้าน แต่พอหวยกินก็เงียบๆไม่มีใครรู้ ก็เราเลือกแต่จะรับรู้เรื่องดีๆเท่านั้น แต่เรื่องไม่ดีไม่อยากรู้ ผมก็ไม่อยากรู้ แต่บางครั้งต้องรู้เพื่อคิดและเตือนสติในสิ่งที่ผ่านมา ภรรยาผมก็ไปลงนะหน้าทอง สาริกาลิ้นทองมา ทุกวันนี้ก็เห็นชีวิตก็เหมือนเดิม พูดจาก็เหมือนเดิม ค้าขายก็เหมือนเดิม ซ้ำจะแย่กว่าเก่าอีก ไม่อยากเข้าข้างตัวเองว่าดีขึ้น เพราะมันเห็นกันทุกวัน ..........

ผมว่าก่อนที่จะพึ่งพระพึ่งเจ้า ลองพึ่งตัวเองก่อนดีไหม? เช่นกลับมาทบทวนหาสาเหตุที่เราค้าขายไม่ดี หน้าที่การงานไม่ก้าวหน้า ทำไมคนไม่อยากคุยด้วย ทุกอย่างต้องมีสาเหตุ เพียงแต่เราไม่หาเหตุ แต่ชอบโทษเหตุที่เกิดขึ้นว่า "ซวย" ก็ถ้าเราคิดแต่เรื่อง ซวยๆ เราก็เจอแต่เรื่องซวยๆ เพื่อนผมหนึ่งไปสักสาริกาลิ้นทอง ผมจำไม่ได้แล้่วว่าที่ไหน นานมากเพราะตอนนั้นเรียนชั้นมัธทยมต้น ต้องแลบลิ้นออกมาแล้วเอาเข็มแทงลิ้น กว่าจะเสร็จก็สงสารลิ้นคงไร้ความรู้สึกการรับรู้รสไปหลายวัน ทุกวันนี้มันก็เหมือนเดิม คุยกับใครไม่ได้ เป็นมีเรื่องไปหมด ชีวิตไม่เห็นมีอะไรดีขึ้น นับวันก็แย่ลง สรุปว่าตัวเองไม่ดี ไม่ใช่ของไม่ดี............

ผมว่านะการสักสาริกาลิ้นทอง ไม่จำเป็นหรอกครับ ถ้าคุณเป็นคนพูดจาดี ไพเราะ นอบน้อม ขายของก็พูดจาเพราะใครๆก็อยากซื้อ คือทำตัวให้ดูดี มีเสน่ห์ ใครเห็นก็อยากคุยด้วย แต่ถ้าสักไปแล้วพูดจาไม่ดี ด่าลูกค้า ต่อให้สักนกสาริกาอีกร้อยตัวก็เหมือนเดิม เพราะเขาบอกว่าคนสักสาริกาฯ ห้ามด่า ห้ามพูดคำหยาบ ผมว่าคนเราแค่เป็นคนพูดจาดี ไม่ด่าใคร ไม่พูดคำหยาบก็มีแต่คนอยากคุยด้วยทั้งนั้น แต่ถ้าคุณไปสักเพราะความศรัทธาในครูบาอาจารย์และคุณงามความดีของสิ่งศักดิ์มงคลเพื่อเป็นที่ยึดเหนี่ยวในการทำคุณงามความดีผมสนับสนุน ไม่ใช่ชีวิตแย่ก็รดน้ำมนต์ ดวงซวยก็ไปหาพระหาเจ้า แต่ไม่กลับมาคิดหาสาเหตุุแก้ไข ต่อให้ไปสิบวัดสิบสำนัก ถ้ากลับมาแล้วไม่แก้ไขปัญหา มันก็คงหายไปเองไม่ได้หรอกครับปัญหา อย่าเอาชีวิตไปผูกกับดวง ผูกกับความเชื่อที่บางครั้งออกจะไร้สติ เพราะมันจะทำให้ชีวิตคุณไม่ปกติ คือมีปัญหาต้องไปเพิ่งพระเพิ่งเจ้าตลอดเวลา อันที่จริงสิ่งที่คุณไปทำมาก็แค่เป็นกำลังใจให้คุณเองเท่านั้น คือไม่รู้จะเพิ่งกำลังใจจากอะไรก็เลยไปทางนั้น เหมือนตอนเด็กๆเวลาจะสอบก็จะไปบ่นเจ้าเข้าทรงหรือไปตามวัด ขอให้สอบได้ทีเถอะ อย่าสอบตกเลย ลูกจะมาแก้บนไก่ตัว หัวหมูหัว รู้สึกสบายใจว่าเราได้บนเจ้าแล้วต้องสอบได้ เพราะเจ้ารับบนไว้แล้ว แต่ลองไม่อ่านหนังสือดูซิครับ จะสอบได้ไหม? มีเจ้าที่ไหนมากระซิบบอกหรือเปล่า? ถ้าใครมีแบบนี้โพสมาบอกกันด้วยนะจะได้ให้ลูกสาวไปบนบ้าง 

ทุกวันนี้พวกเราหลงทางไปกับเรื่องแบบนี้มากมาย เชื่อแบบผิดๆ คิดแบบง่ายๆ สุดท้ายก็ตกเป็นเหยื่อพวกมารศาสนา ที่หลอกคนด้วยการอาศัยความเชื่อของเรามาหากิน มีข่าวเยอะแยะโดนหลอกจนหมดตัวมัวแต่สะเดาะเคราะห์ หารู้ไม่ว่าเคราะห์กำลังมา บางคนเสียเงินเสียทอง บางคนเสียทั้งเงินเสียทั้งตัว ให้หัดหันมามองความจริงที่พระพุทธเจ้าท่านทรงสั่งสอนไว้บ้าง พิธีกรรมแบบนี้ไม่มีในคำสั่งสอนและในศาสนาพุทธ พระพุทธเจ้าทรงสอนให้เราเชื่ออย่างมีสติ แต่เราชอบเชื่อแบบเสียสติและเสียสตางค์คือฟังเขาบอกมา เขาเล่าว่า แล้วไอ้เขานั่นมันเป็นใคร เชื่อได้แค่ไหน อย่าที่สมเด็จพุฒาจารย์ โต ท่านบอกไว้ว่า "บุญเราไม่เคยสร้าง ใครที่ไหนจะมาช่วยเจ้า".....ลูกเอ๋ย ก่อนที่จะเที่ยวไปขอบารมีหลวงพ่อองค์ใด เจ้าจะต้องมีทุนของตัวเอง คือบารมีของตนเองลงทุนไปก่อน เมื่อบารมีของเจ้าไม่พอ จึงค่อยขอยืมบารมีคนอื่นมาช่วย มิฉะนั้นเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะหนี้สินในบุญบารมีที่เที่ยวไปขอยืมมาจนพ้นตัว เมื่อทำบุญทำกุศลได้บารมีมาก็ต้องเอาไปผ่อนใช้หนี้เขาจนหมด ไม่มีอะไรเหลือติดตัว แล้วเจ้าจะมีอะไรไว้ในภพหน้า หมั่นสร้างบารมีไว้แล้วฟ้าดินจะช่วยเจ้าเอง  จงจำไว้นะเมื่อยังไม่ถึงเวลา เทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้ ครั้นถึงเวลา ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่ จงอย่าไปเร่งเทวดา ฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า...........นี่คือคำเทศนาของสมเด็จพระพุฒาจารย์ โต ที่ผมยึดเหนี่ยวมาตลอด หันมาทำบุญทำความดีให้มากๆดีกว่า คุณมีเงินร้อยล้าน ถ้าอยากให้เงินมากขึ้นก็ต้องเอาไปฝากธนาคารเพื่อได้ดอกเบี้ย เช่นกันถ้าคุณอยากมีบารมี คุณก็ต้องหมั่นทำบุญ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่คุณไปทำกันมาก็ช่วยคุณได้ต่อเมื่อเวลาเสวยบุญของคุณมาถึง ตอนนั้นคุณอาจจะโชคดีจนคาดไม่ถึงก็ได้ ลงมือทำก่อน ก่อนที่จะให้ใครมาทำให้เรา

บทความนี้มิได้มีเจตนาจะลบหลู่หรือกล่าวร้ายใคร เพียงแค่อยากเตือนสติ ให้แก้ไขปัญหาอย่างถูกทางและถูกวิธี ใช้ชีวิตอย่างมีเหตุผล ถ้าคุณมีสติ+เหตุผล=ภูมิคุ้มกันตัวคุณเอง ที่บ้านผมก็มีกุมารทองของวัดสามง่าม ที่บูชามาเพราะศรัทธาในตัวหลวงพ่อเต๋กับหลวงปู่แย้ม ตั้งแต่มีกุมารทองมาผมก็มีชีวิตเหมือนเดิม เวลาบนแล้วไม่ได้ก็ไม่เคยคิดไปโกรธหรือว่าไม่ศักดิ์สิทธิ์ ทุกวันนี้ก็ไหว้ตามปกติ และก็ไม่บนอะไร ก็อย่างที่บอกถ้าเราไม่ลงมือทำจะได้อะไร ต่อให้บนว่าขอถูกหวย เรายังต้องลงมือทำคือเดินไปซื้อหวย ไม่ใช่ไม่ซื้อแล้วบนให้ถูกหวย มีแต่คนบ้าเท่านั้นที่คิดได้แบบนั้น สำหรับท่านใดที่จะคิดแย้งและตอบโต้ ก็ขอความกรุณาใช้วาจาที่สุภาพและก็เหตุผลด้วยนะครับ อย่าเอาแต่อารมณ์หรือความมันเข้าว่า มิฉะนั้นคุณก็จะหนีไม่พ้นคำว่า "หลงจนไร้สติ" หากมีสิ่งใดที่ผมได้ล่วงเกินครูบาอาจารย์ท่านใดไปด้วยกาย วาจา ใจ จะด้วยตั้งใจก็ดี มิได้ตั้งใจก็ดี จะรู้เท่าถึงการณ์ก็ดี หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอให้ทุกท่านจงได้โปรดอโหสิกรรมให้ผมด้วย อย่าจองเวรจองกรรมกัน และบุญกุศลใดที่ผมได้ทำไว้ในชาตินี้หรือชาติที่แล้วขอผลบุญจงส่งผลให้ท่านท้้งหลายจงมีแต่ความสุข ความเจริญ ด้วยเทอญ...........สาธุ  สาธุ  สาธุ

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ

ผมเคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้อ่ะครับ พระอาจารย์ที่วัดท่านนึงท่านให้พระผมมา
ผมไปวัดครั้งต่อไปแต่ไม่ได้คล้องพระไป พระอาจารย์ท่านก็เลยถามว่าทำไมไม่คล้องพระ
ผมก็ตอบท่านไปด้วยความมั่นใจเลยพระ คล้องพระไว้ที่ใจ คล้องเฉพาะเวลาเดินทางไกลๆ
พอท่านสวนกลับมาเท่านั้นแหละ หงายเงิบเลย จริงของท่านตามที่ท่านพูด