ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเวลาสักต้องมีพี่ ๆ ช่วยจับด้วยครับ ขอถามแบบมึน ๆ ครับไม่รู้จริง ๆ  (อ่าน 1604 ครั้ง)

ออฟไลน์ monkeypond

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ

ออฟไลน์ noom3435

• ตติยะ
  • หนุ่ม ลาดยาว
เพื่อช่วยกันจับผิวหนังของเราให้มันตึงครับเวลาสักเสร็จแล้วรูปภาพและอักขระของเราที่สักจะได้ไม่ผิดรูปและได้สัดส่วนตามแบบครับเหมือนกับการวาดรูปบนกระดาษที่ผิวเรียบ  กับไม่เรียบไงครับ  (ความเห็นส่วนตัวครับประมาณนี้)   :050: :050: :050: :050:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิ.ย. 2556, 12:49:59 โดย noom3435 »

ออฟไลน์ monkeypond

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ผมก็คิดไว้ประมาณพี่ noom3435 นะครับ แต่ก็ยังไม่แน่ใจเลยเข้ามาถาม ^^

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
เพื่อช่วยกันจับผิวหนังของเราให้มันตึงครับเวลาสักเสร็จแล้วรูปภาพและอักขระของเราที่สักจะได้ไม่ผิดรูปและได้สัดส่วนตามแบบครับเหมือนกับการวาดรูปบนกระดาษที่ผิวเรียบ  กับไม่เรียบไงครับ  (ความเห็นส่วนตัวครับประมาณนี้)   :050: :050: :050: :050:

ถูกต้องครับผม....

แต่ขอเสริม  คือ

1   แต่ละท่าน ผิวหนังมีความหนา แตกต่างกัน

2   ความยืดหยุ่นแตกต่างกัน  

ผลก็คือ

ถ้าผิวหนังไม่ตึง  ลักษณะที่ผมว่ามาทั้ง 2 แบบ  เข็มจะแทงไม่เข้าครัีบ

1  ผิวหนามาก  ถ้าไม่ตึง  เข็มก็จะไม่สามารถแทงลงในผิวหนังชั้นในได้

2  ผิวยืดหยุ่นมาก ถ้าไม่ตึง  เข็มก็จะแทงผิวหนังจมลงไป แต่เข็มก็ไม่ทะลุลงผิวหนังชั้นในได้เช่นกัน

เพราะว่าพระอาจารย์ท่านแทงด้วยระยะที่คงที่ตลอด.....

ปล. ต้องเข้าใจอยู่อย่างนึงว่าเข็มสักที่ใช้หนากว่าเข็มเย็บผ้า เพราะฉะนั้นความคมคงไม่เท่า

จึงต้องใช้แรง และ ผิวต้องตึงเพื่อให้เข็มทะลุผ่านผิวหนังไปได้โดยง่าย

แต่ถ้าเข็มนั้นแหลมมากๆ...เช่นเข็มสักของ พระอาจารย์อภิญญา  ท่านลับเข็มบ่อยมาก

ผมเคยสักเสือกับท่านกับอีกหลายยันต์  โดยไม่ต้องให้มีคนดึงหนังให้เลย  ก็ออกมาสวยมากครับ

ที่ไม่มีคนดึงหนังให้ เพราะผมไปเช้ามากยังไม่มีใครมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิ.ย. 2556, 08:56:23 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
เพิ่มเติมนิดนะครับ.....

พระอาจารย์ฯ  ท่านเมตตาเล่าให้ฟังว่า  สมัยก่อนนี้ที่ใช่เข็มสักที่ทำจากก้านร่ม

มีน้ำหนักเบา  ต้องถ่วงด้วยตะกั่ว  เพราะฉะนั้นเวลาสักจึงต้องใช้แรงมากๆ...

เพื่อที่ให้เข้มนั้นทะลุผ่านไปยังผิวหนังชั้นในได้  ถ้ายิ่งคนที่ดึงหนังไม่ตึงแล้วหล่ะก็

ลองนึกภาพดูครับว่าจะเจ็บขนาดไหน....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิ.ย. 2556, 09:12:09 โดย นักรบอาทมาต »