ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 1035 ครั้ง)

ออฟไลน์ LonG LivE The KinG

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
คือถ้ามีอะไรผู้หญิงเลิกกับสามีแล้วแต่ยังไม่ได้หย่าโดยที่แยกกันอยู่แบบถาวร และแยกกันอยู่มานานแล้ว แบบนี้ผิดข้อกาเม รึป่าวคับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
คือถ้ามีอะไรผู้หญิงเลิกกับสามีแล้วแต่ยังไม่ได้หย่าโดยที่แยกกันอยู่แบบถาวร และแยกกันอยู่มานานแล้ว แบบนี้ผิดข้อกาเม รึป่าวคับ ขอบคุณครับ

ตอบแบบที่ผมเคยเรียนถามพระ นะครับ...

เรื่องราว ทางโลก และ ทางธรรม  เป็นสิ่งคู่กันและแยกกัน  ก็แล้วแต่จะเอาอะไรมาจับ

ในเมื่อยังไม่ได้หย่ากันทางโลก  นั่นก็หมายความว่าเขามีสามีอยู่ ถูกต้องตามกฎหมาย

ก็ยังยืนยันคนทุกคนก็ต้องยอมรับว่าเขามีสามีแล้ว  ทางนิตินัย

เพราะฉะนั้นตอนนี้ท่านผิดทางโลกแน่นอน  นั่นก็หมายความว่าท่านจะผิดทางธรรมโดยปริยาย

ถ้าจะให้สบายใจก็ต้องให้เขาหย่ากันถูกต้องเสียก่อนครับ

เพราะเรื่องแบบนี้ ความสบายใจ  คือสิ่งสำคัญ

เพราะในเมื่อเขาไม่ได้หย่ากัน  ท่านเองก็จะไม่สบายใจ  ถึงได้มาถามที่เว็ปฯนี้

เมื่อไม่สบายใจท่านก็จะรู้สึกบาป  รู้สึกทุกข์  ก็อยากหาพวก  ที่เห็นดีกับการกระทำของท่าน

แต่สำหรับผม  ผมว่าเรื่องแบบนี้เคลียร์ให้จบเสียก่อน  น่าจะเป็นสิ่งที่ดี

ปล. เป็นความเห็นส่วนตัวครับ  ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ  ที่นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ค. 2556, 09:30:05 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู

ก่อนอื่นต้องยอมรับครับ.ที่กล้าถาม :075:

พูดยากครับ ทางโลก.กับทางธรรม

ผมว่าของแบบนี้อยู่ที่ใจตัวเราเองนั่นละ.เราจะรู้ตัวเราเอง

คนถ้ามันเลิกกันจริงๆ.ขาดแบบถาวร.แล้วมีเหตุผลอะไรครับ

ถึงไม่ยอมอย่าขาดจากกัน. แสดงให้เห็นใด้ว่า.ยังมีเยื่อใยต่อกันอยู่

แต่อาจจะคิดเอาชนะกัน เลยเกิดเหตุต้องแยกกันอยู่

ผิดพลาดประการใด.ผมก็ต้อง.ขออภัยมา.ณ ที่นี้ด้วยครับ :050: