ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับพี่ๆ ขออนุญาติถามครับ  (อ่าน 2193 ครั้ง)

ออฟไลน์ Worrawat

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ผมมีรอยสักยันต์จากอาจารย์ท่านอื่นอยู่แล้วอ่ะครับ สามมารถไปฝากตัวเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อแล้วสักได้ไหมครับ สักทุกวันไหมครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: สวัสดีครับพี่ๆ ขออนุญาติถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ส.ค. 2556, 01:39:20 »
ได้ครับ...

สักทุกวันครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ส.ค. 2556, 01:39:50 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ตอบ: สวัสดีครับพี่ๆ ขออนุญาติถามครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ส.ค. 2556, 10:28:57 »
ได้ครับสักมาแล้วรักษาสิ่งที่ครูบาอาจารย์ให้มาให้ดีที่สุดนะครับ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ Worrawat

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ส.ค. 2556, 10:40:27 »
ขอบคุณพี่ๆมากครับผม

ออฟไลน์ maximus

• ความคิดทำร้ายคนไม่ควรมี แต่ความคิดระวังคนนั้นต้องมี
  • ทุติยะ
  • **
  • อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ส.ค. 2556, 01:25:25 »
ถึง เจ้าของกระทู้ครับ

ตามหัวข้อ "สวัสดีครับพี่ๆ ขออนุญาติถามครับ"  คำว่า "อนุญาติ" ต้องไม่มีสระ "อิ"ครับ ไม่ได้มีเจตนามาตำหนิหรือไร้สาระอะไร แต่อยากให้ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง เพราะทุกวันนี้ภาษาไทยของเราวิบัติใช้ผิดกันมากขึ้น จนกลายเป็นความเคยชิน ต่อไปเราจะไม่รู้ว่าคำไหนถูก คำไหนผิด เราเป็นชาติที่ไม่ต้่องยืมภาษาใครมาใช้ ควรช่วยกันอนุรักษ์ให้สืบต่อไปชั่วลูกชั่วหลาน.........ขอบคุณครับ

ปล.หากไม่เป็นที่พอใจก็ขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ "ติเพื่อก่อ"  ช่วยกันคนละไม้ละมือ เพื่อภาษาที่เป็นความภาคภูมิใจของคนไทย
ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป มอบชีวิตด้วยกายและใจ จะต้องเหนื่อยล้าโรยแรงเท่าไหร่ จะขอจงรักภักดี...ทุกชาติไป.

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ส.ค. 2556, 02:00:20 »
ด้วยความเคารพครับ...ผมเห็นด้วยกับท่าน maximus ครับ

ว่าเราควรใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง.....ครับ  แต่ไม่ใช่ทั้งหมด

ไม่เห็นด้วย ในบางกรณีครับ....

1 คือ การศึกษา ของคนเราแตกต่างกันครับ ผมเองก็จบสูงพอสมควร แต่ก็เขียนภาษาไทยให้ถูกได้ไม่ทุกคำครับ

หลายๆคำ  ผมเองก็ยังต้อง หาใน GOOGLE เอาครับ  เพราะสะกดไม่เป็น...ก็ยอมเสียเวลาหน่อยเพื่อภาษาที่ถูกต้อง

2 แต่บางทีมือมันพิมพ์ผิด  แล้วก็หลงหูหลงตาไป  พอมาเห็นอีกที่แก้ไม่ทันแล้ว....หมดเวลา

3 ยิ่งถ้าพิมพ์ในโทรศัพท์ด้วยแล้วยิ่งโอกาสผิดก็สูงขึ้นตามไปด้วย....จะค้น GOOGLE ก็ทำได้ยาก

ไหนจะต้องพิมพ์ไหนจะต้องหาคำที่ถูกต้อง  ก็ยากอยู่

ผมว่ากรณีอย่างนี้น่าจะให้อภัยครับ  ผมเองเป็นคนนึงที่ไม่ถือ ครับ

ปล. นอกเสียจากใช้ภาษาไทย วิบัติ แบบที่ใช้ใน Facebook นำมาใช้ในเว็ปแบบนี้ผมว่าถึงจะไม่เหมาะสม

ตัวอย่างเช่น   รักจุงเบย ,  หล่อม๊วก , ตะเอง , ได๋ปะ   อย่างนี้ถึงเรียกว่าวิบัติ  แต่ในอนาคตคำพวกนี้ก็จะหายไปเอง

อย่้างเช่นอดีตที่ผ่านมา มีคำวิบัติหลายคำที่เลิกใช้ไปแล้ว ก็เป็นไปตามยุคสมัย  ตามวัยครับ....

ถึงขนาดจะมาจ้องจับผิด  ว่าพิมพ์ผิด สะกดผิดในเว็ปฯแบบนี้  ที่คุยกันอย่างพี่น้อง ไม่ใช่จดหมายราชการ

ชีวิตกดดันตายครับ  ปล่อยวางบ้างก็ดีครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ  ที่นี้ครับ....ความคิดส่วนตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ส.ค. 2556, 02:14:45 โดย นักรบอาทมาต »

• ความคิดทำร้ายคนไม่ควรมี แต่ความคิดระวังคนนั้นต้องมี
  • ทุติยะ
  • **
  • อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ส.ค. 2556, 10:07:16 »
ด้วยความเคารพครับ...ผมเห็นด้วยกับท่าน maximus ครับ

ว่าเราควรใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง.....ครับ  แต่ไม่ใช่ทั้งหมด

ไม่เห็นด้วย ในบางกรณีครับ....

1 คือ การศึกษา ของคนเราแตกต่างกันครับ ผมเองก็จบสูงพอสมควร แต่ก็เขียนภาษาไทยให้ถูกได้ไม่ทุกคำครับ

หลายๆคำ  ผมเองก็ยังต้อง หาใน GOOGLE เอาครับ  เพราะสะกดไม่เป็น...ก็ยอมเสียเวลาหน่อยเพื่อภาษาที่ถูกต้อง

2 แต่บางทีมือมันพิมพ์ผิด  แล้วก็หลงหูหลงตาไป  พอมาเห็นอีกที่แก้ไม่ทันแล้ว....หมดเวลา

3 ยิ่งถ้าพิมพ์ในโทรศัพท์ด้วยแล้วยิ่งโอกาสผิดก็สูงขึ้นตามไปด้วย....จะค้น GOOGLE ก็ทำได้ยาก

ไหนจะต้องพิมพ์ไหนจะต้องหาคำที่ถูกต้อง  ก็ยากอยู่

ผมว่ากรณีอย่างนี้น่าจะให้อภัยครับ  ผมเองเป็นคนนึงที่ไม่ถือ ครับ

ปล. นอกเสียจากใช้ภาษาไทย วิบัติ แบบที่ใช้ใน Facebook นำมาใช้ในเว็ปแบบนี้ผมว่าถึงจะไม่เหมาะสม

ตัวอย่างเช่น   รักจุงเบย ,  หล่อม๊วก , ตะเอง , ได๋ปะ   อย่างนี้ถึงเรียกว่าวิบัติ  แต่ในอนาคตคำพวกนี้ก็จะหายไปเอง

อย่้างเช่นอดีตที่ผ่านมา มีคำวิบัติหลายคำที่เลิกใช้ไปแล้ว ก็เป็นไปตามยุคสมัย  ตามวัยครับ....

ถึงขนาดจะมาจ้องจับผิด  ว่าพิมพ์ผิด สะกดผิดในเว็ปฯแบบนี้  ที่คุยกันอย่างพี่น้อง ไม่ใช่จดหมายราชการ

ชีวิตกดดันตายครับ  ปล่อยวางบ้างก็ดีครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ  ที่นี้ครับ....ความคิดส่วนตัว

ขออภัย หากความหวังดีเป็นการจับผิด ก็คงไม่ต้องพูดอะไรกันแล้วครับ ความผิดพลาดเกิดได้ทุกคน แต่การแก้ไขต่างหากที่มองว่าคนๆนั้นผิดด้วยรู้หรือไม่รู้ ถึงเป็นเรื่องเล็กน้อย แต่ผมเชื่อว่าคนไทยส่วนหนึ่งที่ยังเขียนคำนี้แบบผิดๆ จะด้วยรู้หรือไม่รู้ไม่ทราบได้ พอดีผมเห็นเวปหนึ่งเขารณรงค์การใช้ภาษาไทย ใครเขียนผิดเขาก็จะเข้ามาบอก และเจ้าของกระทู้เขาก็ยอมรับ ก็คิดว่าน่าจะเป็นเรื่องดีๆและมีประโยชน์เวลาใครเขียนผิดก็มีคนมาแนะนำจะได้ไม่ต้องผิดแบบซ้ำซาก เหมือนคนที่ทำผิดซ้ำๆ ก็นำมาบอกกัน  แต่ถ้าคิดว่าไม่สนใจซีเรียสอะไรก็ไม่เป็นไรนี่ครับ เดี๋ยวนี้เราชอบเขียนภาษาไทยแบบผิดๆจะด้วยตั้งใจหรือไม่ก็ตาม หรือเขียนตามสมัยนิยม ถ้าสมัยนิยมมาเปลี่ยนแปลงความเป็นภาษาไทย ผมว่าก็ไม่น่าจะยอมหรือสนับสนุนกัน จะว่าหลังเขาก็ยอม ดีกว่าลืมภาษาของตัวเองครับ

ผมก็ไม่ถือครับ อย่างที่คุณบอกคนเราไม่เหมือนกันไม่ว่าด้านความรู้ แต่ถ้าไม่รู้แล้วมีคนบอกให้รู้ก็ไม่น่าจะเสียหายอะไรจริงไหม? ผมไม่ได้ตำหนิอะไรเจ้าของกระทู้แค่บอกว่าเขาเขียนผิด ที่บอกว่า"ติเพื่อก่อ" เป็นคำเปรียบเปรยให้ฟัง ไม่ได้ตั้งใจหรือเจตนาอะไรที่จะว่ากล่าวให้เจ้าของกระทู้ได้รับความเสียหายหรืออับอาย ผมเองก็ไม่ได้เรียนสูงอะไรมากมาย เพียงแต่ทำงานกับผู้หลักผู้ใหญ่ที่ต้องใช้ภาษาไทยเป็นภาษาราชการเป็นหลัก เลยได้รับการสั่งสอนให้ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ทั้งๆที่เมื่อก่อนก็ใช้หรือเขียนแบบผิดๆ พิมพ์หนังสือทีผิดเป็นสิบคำ แต่ก็ไม่เคยโกรธที่ต้องมานั่งทำใหม่ เพราะเราไม่รู้วาคำนี้เขียนยังไงจริงๆ พอเขาบอกก็รู้และก็ระวังไม่ให้ผิดอีก แต่ก็ยังมีพลาด ไม่ใช่ผิดครับ คือขาดความระมัดระวัง เลยพิมพ์ผิด ซึ่งก็อาจจะเหมือนเจ้าของกระทู้นี้ก็ได้ เขาอาจจะแค่พลาด แต่เมื่อมันผิดเราบอกเขาก็แค่ระวังการเขียนในครั้งต่อไปเท่านั้น

ขออภัยที่ร่ายยาว ทั้งๆที่ไม่อยากร่าย แต่อยากให้คนที่ผ่านมาอ่านจะได้เข้าใจในตัวผมว่า ไม่ใช่ประเภทจ้องจับผิดหรือมาสร้างความวุ่นวายในเวปนี้ คนเรามองอะไรไม่เหมือนกัน อย่างผมมองอย่าง คุณมองอย่าง เมื่อต่างมองในมุมที่ไม่เหมือนกัน เวลามีการแชร์ ก็ต้องให้โอกาสทั้งสองฝ่ายได้แชร์ในความคิดของตนด้วยความเป็นธรรมครับ.

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ส.ค. 2556, 11:17:37 »
ผมคิดไว้ตั้งแต่ต้นแล้วครับว่าคนอย่างท่าน maximus ต้องออกมาตอบโต้ด้วยความคิดของท่านเอง...

เพราะท่านก็มีอายุไม่ใช่น้อยแล้ว มากกว่าผมหลายปี ผมจึงขึ้นต้นใช้คำว่าด้วยความเคารพ....

แล้วผมก็บอกว่าเห็นด้วย แต่ก็ไม่ทั้งหมด  ก็เข้าใจเจตนาท่านครับ....

ก็หวังว่าท่านจะเข้ามาบ่อยเพื่อตรวจสอบว่า คำไหนผิดแล้วก็ช่วยเตือนนะครับ...

ถ้ามีเวลาก็ช่วยดูเว็ป อื่นๆด้วยนะครับ...ก็จะเป็นการดี คนไทยจะได้ใช้ภาษาไทยได้ถูกต้องทุกคน

ส่วนผมไม่มีความสามารถเท่ากับท่านครับ  ตัวเองก็ยังพิมพ์ผิดบ่อย สะกดผิดบ่อยครับ..ขอบคุณครับ...

ปล.ถ้าจะแก้เรื่องนี้จริงๆ ต้องแก้ที่การศึกษาพื้นฐานครับ  ไม่ใช่มาตามแก้ในเว็ปฯ

ขนาดผมเรียน  ผมใช้มาตั้งแต่เด็กจนทำงานนี้  ก็ยังเขียนให้ถูกทุกคำไม่ได้เลย

แล้วบางท่าน  ที่เขาไม่ค่อยได้เขียน ด้วยอาชีพของเขา  เขาจะเขียนได้ถูกทุกคำไหมครับท่านลองคิดดู

เว็ปนี้มีคนทุกระดับนะครับ  ไม่ใช่มีระดับเดียวกับท่านทุกคน

เอาความเป็นจริง  มาใช้ในชีวิตจริง

และรายละเอียดก็เป็นไปตามที่กระทู้แรกของผม  เรื่องการใช้ภาษาในเว็ปฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ส.ค. 2556, 11:33:17 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 ส.ค. 2556, 01:27:52 »
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม
                คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย...
นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 ส.ค. 2556, 08:46:28 »
ผมคิดไว้ตั้งแต่ต้นแล้วครับว่าคนอย่างท่าน maximus ต้องออกมาตอบโต้ด้วยความคิดของท่านเอง...

เพราะท่านก็มีอายุไม่ใช่น้อยแล้ว มากกว่าผมหลายปี ผมจึงขึ้นต้นใช้คำว่าด้วยความเคารพ....

แล้วผมก็บอกว่าเห็นด้วย แต่ก็ไม่ทั้งหมด  ก็เข้าใจเจตนาท่านครับ....

ก็หวังว่าท่านจะเข้ามาบ่อยเพื่อตรวจสอบว่า คำไหนผิดแล้วก็ช่วยเตือนนะครับ...

ถ้ามีเวลาก็ช่วยดูเว็ป อื่นๆด้วยนะครับ...ก็จะเป็นการดี คนไทยจะได้ใช้ภาษาไทยได้ถูกต้องทุกคน

ส่วนผมไม่มีความสามารถเท่ากับท่านครับ  ตัวเองก็ยังพิมพ์ผิดบ่อย สะกดผิดบ่อยครับ..ขอบคุณครับ...

ปล.ถ้าจะแก้เรื่องนี้จริงๆ ต้องแก้ที่การศึกษาพื้นฐานครับ  ไม่ใช่มาตามแก้ในเว็ปฯ

ขนาดผมเรียน  ผมใช้มาตั้งแต่เด็กจนทำงานนี้  ก็ยังเขียนให้ถูกทุกคำไม่ได้เลย

แล้วบางท่าน  ที่เขาไม่ค่อยได้เขียน ด้วยอาชีพของเขา  เขาจะเขียนได้ถูกทุกคำไหมครับท่านลองคิดดู

เว็ปนี้มีคนทุกระดับนะครับ  ไม่ใช่มีระดับเดียวกับท่านทุกคน

เอาความเป็นจริง  มาใช้ในชีวิตจริง

และรายละเอียดก็เป็นไปตามที่กระทู้แรกของผม  เรื่องการใช้ภาษาในเว็ปฯ

อย่าเรียกว่าโต้ตอบเลยครับ เรียกว่าชี้แจงข้อเท็จจริงดีกว่า
คงไม่ขนาดนั้นหรอกครับ เพราะผมแค่สมาชิกธรรมดา คุณเป็นคนเก่ากว่าผมยังไม่เห็นความสำคัญ ผมจะต้องทำเพื่ออะไร?
ถ้าการเปลี่ยนแปลงตัวเอง คุณยังคิดว่ายาก แล้วการให้ไปเปลี่ยนที่พื้นฐานการศึกษามันไม่ยากกว่าหรือ? แค่ตัวเองยังไม่คิดจะทำ จะไปเริ่มที่คนอื่น
ในโลกนี้เขาบอกว่าการเปลี่ยนแปลงคนอื่นนะมันยาก เริ่มต้นที่ตัวเองก่อนดีกว่าไหม? ไม่อย่างนั้นจะกลายเป็นว่า ว่าแต่เขาอิเหนาเป็นเองครับ

ขอบคุณสำหรับความเคารพที่ให้ ผมไม่อยากเป็นพวกแก่เพราะกินข้าว เฒ่าเพราะอยู่นาน เช่นกันก็ขอแสดงความเคารพต่อคุณ

ขอบคุณครับ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 ส.ค. 2556, 09:08:44 »
ผมคงทำตามที่ท่านบอกไม่ได้หรอกครับ...ผมไม่เก่งภาษาไทย...

ก็หวังให้คนที่มีความสามารถเช่นท่านค่อยแนะนำสมาชิกเถอะครับ...

แล้วอีกอย่างนึงอย่าคิดเปลี่ยนใคร  คนที่เปลี่ยนก็น่าจะเป็นท่านเองครับ...

ท่านมีเวลาหัดเข้าไปเล่น FB กับพวกเด็กๆดูบ้างนะครับ...วิสัยทัศน์ท่านอาจได้กว้างขึ้น...

ด้วยความเคารพครับ...

ปล.

คุณใช้ความคิดของคุณในสังคมที่คุณอยู่ดีกว่าครับ...หรือที่บ้านคุณ.

ผมเชื่อได้เลยว่าทุกคนในที่นี้

ถ้าทำจดหมายถึงราชการ เขาก็คงต้องใช้ภาษาที่ถูกต้อง และตรวจแล้วหลายรอบ

แต่ที่นี่คือเว็ปฯพูดคุยครับ...ของศิษย์วัดฯครับ  

เข้าใจอะไรบ้างครับ ไม่ใช่เว็ปของราชการ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ส.ค. 2556, 09:15:55 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 ส.ค. 2556, 01:31:27 »
สระอิ ตัวเดียวแท้ๆ บ่องตง เพลีย  :005: :005:

ออฟไลน์ nongaom

• ตติยะ
  • ตามนั้น
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 ส.ค. 2556, 06:45:50 »
สระอิ ตัวเดียวแท้ๆ บ่องตง เพลีย  :005: :005:

ตามนั้นครับ
คนโง่เอาใจไว้ที่ปาก คนฉลาดเอาปากไว้ที่ใจ

ออฟไลน์ noom3435

• ตติยะ
  • หนุ่ม ลาดยาว
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 ส.ค. 2556, 09:54:04 »
กราบเรียนคุณตำรวจที่เคารพ ด้วยกระผมมีความประสงค์ที่จะแจ้งความเพื่อร้องทุกกล่าวโทษอย่างเร่งด่วนเพราะตอนนี้มีคนร้ายบุกรุกเคหะสถานของกระผมเพื่อประสงค์ต่อทรัพย์  
และในขณะที่ผมพูดอยู่นี้ คนร้ายกำลังจะหนีไปแล้วครับ
(การสื่อสารเจตนาเพื่อต้องการผลสำเร็จหรือความ.......มากกว่ากัน      )