ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของอาหาร ครับ  (อ่าน 2014 ครั้ง)

ออฟไลน์ What7141

• ตติยะ
เรื่องของอาหาร ครับ
« เมื่อ: 12 ส.ค. 2556, 03:23:25 »
อยากทราบว่า ที่บ้านแกงไก่กับน้ำเต้า คือผมกินแต่ไก่ไม่กินน้ำเต้าได้ไหมครับ
"ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆเด๋วทองก็ล้นออกมาข้างหน้าเอง"

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ตอบ: เรื่องของอาหาร ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ส.ค. 2556, 08:26:36 »
เหมือนกับเกลียดตัวกินไข่เกลียดปลาไหลกินน้ำแกงทำอยู่ในหม้อเดียวกัน
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ส.ค. 2556, 08:29:07 »
เหมือนกับเกลียดตัวกินไข่เกลียดปลาไหลกินน้ำแกงทำอยู่ในหม้อเดียวกันเว้นได้ก็เว้นดีกว่า

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ส.ค. 2556, 08:47:58 »
อยากทราบว่า ที่บ้านแกงไก่กับน้ำเต้า คือผมกินแต่ไก่ไม่กินน้ำเต้าได้ไหมครับ

แปลกดีครับ  เดี่ยวนี้ไม่ค่อยเห็นคนใช้น้ำเต้ามาทำกับข้าวแล้ว...

เปลี่ยนเป็นฟัก  ก็น่าจะดี...ยังมีพืชผักอีกหลายอย่าง ลองเปลี่ยนดูครับ

ประเทศเราของกินเยอะ  หาง่ายราคาถูก...มีที่ปลูกเองเลยแจ่ม....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ส.ค. 2556, 08:49:49 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ What7141

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ส.ค. 2556, 09:21:37 »
อ๋อ ขอบคุณครับ เข้าใจล่ะ

ออฟไลน์ nongaom

• ตติยะ
  • ตามนั้น
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ส.ค. 2556, 01:00:28 »
จริงๆแล้ว เรื่องอาหารและการกิน จะไม่ค่อยห้ามเท่าไหร่ เว้นแต่คนที่ชอบใช้ว่านมากกว่า เพราะน้ำเต้า ฟัก หรือพืชบางชนิดนั้น จะไปทำให้สรรพคุณของว่านเสื่อมลง ก็เท่านั้น

นึกถึงศีลห้าไว้ดีกว่า พยายามรักษา คิดดี พูดดี ทำดี ลูกเมียเขาอย่าไปยุ่ง

ขอบคุณ
คนโง่เอาใจไว้ที่ปาก คนฉลาดเอาปากไว้ที่ใจ

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ส.ค. 2556, 02:59:29 »
ความคิดเห็นส่วนตัว ผม ครับ ไม่กินดีกว่าไปหาอะไรอร่อยๆอย่างอื่นกินสบายใจดีครับ  :002: :002:

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ส.ค. 2556, 10:01:42 »
จริงๆแล้ว เรื่องอาหารและการกิน จะไม่ค่อยห้ามเท่าไหร่ เว้นแต่คนที่ชอบใช้ว่านมากกว่า เพราะน้ำเต้า ฟัก หรือพืชบางชนิดนั้น จะไปทำให้สรรพคุณของว่านเสื่อมลง ก็เท่านั้น

นึกถึงศีลห้าไว้ดีกว่า พยายามรักษา คิดดี พูดดี ทำดี ลูกเมียเขาอย่าไปยุ่ง

ขอบคุณ

ตามนี้ 

ออฟไลน์ I.P.S.C.

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 ส.ค. 2556, 10:08:49 »
วัดบางพระเราห้ามแค่  น้ำเต้า กับ มะเฟือง  เท่าที่ทราบนะครับ

ออฟไลน์ เสือเดือนแปด

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่มีความล้มเหลว มีแต่บทเรียนของชีวิต
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 ส.ค. 2556, 07:41:22 »
โดยทั่วไปผู้นิยมการสักยันต์มักจะถือไม่รับประทาน ฟัก น้ำเต้า มะเฟือง ฯลฯ

แต่สำหรับเรื่องอาหารการกินหลวงพ่อเปิ่นท่านไม่เคยห้าม

ข้อห้ามหลักๆเลยคือ  ห้ามด่าพ่อแม่

ห้ามผิดลูกผิดเมีย

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 ส.ค. 2556, 08:02:51 »
เอา่ส่วนตัวผมเองนะครับ....

ผมไม่กิน  แตงกวา , บวบ , น้ำเต้า , มะเฟือง

ปล. แตงกวา  ไม่กินเพราะปวดหัวเข่า....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ส.ค. 2556, 08:07:30 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ cofficolazz

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 ส.ค. 2556, 10:29:23 »
ส่วนตัวผมทานทุอย่างนะครับแต่ผมแค่ถือศีล๕ให้ได้ผมก็สบายใจแล้ว