ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ รบกวนเรื่องพระสมเด็จด้วยครับ  (อ่าน 1717 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

สวัสดีครับ พอดีผมได้พระสมเด็จสองคลองมา จากผู้ใหญ่บ้านท่านหนึ่งที่จังหวัดปราจีนบุรี จึงอยากรบกวนท่านช่วยกันพิจารณาให้ด้วยครับ ว่าดีไหม?ครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบแบบเท่าที่รู้นะครับ....เพราะอันที่จริงต้องเห็นองค์จริง....

1  พิมพ์ดูแปลกๆครับ  อาจเพราะพระหักซ่อมมา

2  มวลสารดูน้อยไปหน่อยครับ  แก่ปูน

3  มวลสารชนิดเป็นก้อน  ไม่มี

ส่วนตัวผมไม่ชอบเท่าไหร่ครับ.....แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่แท้นะครับ...

อาจมีท่านอื่นที่มีความชำนาญมากกว่าผม....อาจชี้ขาดได้...

ปล. มีอาจารย์ท่านนึงสอนวิธีการดูให้ผม  แกบอกว่า  สมเด็จถ้าดูตอนหักหล่ะก็ ดูง่ายที่สุด

ดูมวลสารส่วนที่หัก  เพราะพระเก่าบางทีผิวหน้าโดนสัมผัสจึงเห็นมวลสารไม่ชัด  ไม่เหมือนในส่วนที่หัก

เพราะถ้าเก๊ก็จะเห็นชัดเลย  เพราะของเก๊ใส่มวลสารไม่ครบซะเป็นส่วนใหญ่...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ส.ค. 2556, 09:27:17 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ดูรายการ ตามเซียนส่องพระ เวลา 21.30-22.30 น. ช่อง DooDee channel ให้ความรู้ดีครับ
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม