ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูให้ด้วยครับ  (อ่าน 3590 ครั้ง)

ออฟไลน์ thaewat

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ช่วยดูให้ด้วยครับ
« เมื่อ: 21 ส.ค. 2556, 10:40:17 »
เป็นพระของน้าผมเอง กรุณาช่วยดูให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: ช่วยดูให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ส.ค. 2556, 02:39:51 »
พระปลอมแบบนี้มีเกลื่อนไปตามตลาดพระครับ

ถ้าอยากได้ของแท้  เดินไปตลาด แล้วซื้อลอตเตอรี่  

ให้ถูกรางวัลที่ 1 สัก 3 ครั้ง ยังจะง่ายกว่า  ที่จะครอบครองพระสมเด็จแท้ๆ

ถ้าคุณไม่ได้เป็นเชื้อพระวงศ์  ที่เกี่ยวข้องอยู่ในวัง  สมัย ร.5

เพราะพระที่แจกให้ชาวบ้านสมัยนั้นมีน้อยมาก  แล้วชาวบ้านเขาก็ไม่ได้นำขึ้นคอ

เขาใส่เอาไว้ในตุ่มน้ำ   เพื่อป้องกัน โรคห่าระบาด ในยุคนั้น

ผิดกับเชื้อพระวงศ์สมัยนั้น  ที่เขาเก็บรักษาเอาไว้...

ปล. พระก็สร้างน้อยเพราะสร้างยาก(แต่ปลอมง่าย)  ไหนจะสูญหาย  ไหนจะเสียหาย

เป็นตำนานไปแล้วครับ สำหรับพระสมเด็จ  อย่าคิดว่าจะได้ครอบครอง

แต่ถ้าเป็นพระแบบในรูปของเจ้าของกระทู้เตรียมเงินไปไม่เกิน 100 บาท

แล้วไปเดินสนามพระ   ได้แน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ส.ค. 2556, 02:48:38 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ส.ค. 2556, 03:10:54 »
ไหนๆก็ไหน  ขอเล่าประวัติศาสตร์ต่อเลย ครับ

จากหนังสือ จดหมายเหตุกรุงศรีฯ  ที่ผมได้อ่าน

สมัยก่อนเลิกทาส  ก็จะแบ่งคนไทย ออกเป็นกลุ่มใหญ่ ได้ดังนี้

1 เชื้อพระวงศ์

2 ข้าราชการ

3 เศรษฐี

4 ชาวสวนชาวไร่

5 ทาส

ตั้งแต่ยุคโบราณ  นานมา  ไม่เคยมีการนิยมนำพระเครื่องมาห้อยคอ

นักรบโบราณก็จะห้อย   ตะกรุด  เครื่องราง  ของขลัง เสื้อยันต์  หรือก็สักยันต์อย่างเดียว

แต่พอมาถึงสมัยรัชกาลที่ 5  พวกในวัง และพวกเศรษฐี  เริ่มมีการเปลี่ยนจากเครื่องทอง จี้ทอง มาเป็น พระ

กาลต่อมา  หลังจากเลิกทาส  ชาวบ้านทั่วไปก็เริ่มมีการห้อยตาม  เหตุเพราะมีบางคนในช่วงนั้นห้อยพระแล้วมีประสบการณ์

แต่พระที่นำมาห้อยนั้นเป็นพระกรุ ตามวัดร้างต่างๆ  เพราะได้ฟรีไม่ต้องซื้อ

จึงเริ่มมีความนิยมมากขึ้น   แต่ส่วนนึงชาวบ้าน ก็ยังกลัวไม่กล้านำพระกรุตามวัดต่างๆเข้าบ้าน

แต่เมื่อเห็นประสบการณ์มากขึ้นก็จึงมีความนิยมมากขึ้นตามไปด้วย

ส่วนเด็กๆไม่รู้ประสา  ก็เอาไปเล่นทอยกอง  ร่อนน้ำเล่น  ผิดกับผู้ใหญ่เอามาถักเชือกขึ้นคอ

ต่อมาตามวัดต่างๆ  จึงเริ่มมีการจัดสร้างเพื่อให้ชาวบ้านได้เิอาไว้ห้อยคอ

แทนที่ตามโบราณท่านสร้างเพื่อฝังกรุวัดเพื่อสืบถอดพระพุทธศาสนา

แต่ก็เหมือนท่านจะรู้ว่า  สมัยปัจจุบันนี้  จะขุดขึ้นมาเพื่อบูชาเป็นสิริมงคล

เหมือนท่านเหล่านั้นรู้เหตุการณ์ล่วงหน้า....

ปล. ถ้าไปเจอใครบอกว่า พระกรุรุ่นนี้ นักรบโบราณ เขาใส่ออกรบ ระลึกได้เลยครับว่า โกหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ส.ค. 2556, 03:25:52 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ noom3435

• ตติยะ
  • หนุ่ม ลาดยาว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ส.ค. 2556, 03:45:49 »
เหมือนงมเข็มในทะเลครับ  ถึงแม้ได้เจอของแท้  แต่ก็ไม่มีปัญญาครับ 

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ส.ค. 2556, 04:27:57 »
อันที่จริง  สมเด็จฯท่าน  ได้ฝากสมบัติอันล้ำค่าไว้ให้กับทุกคน

นั่นก็คือ  พระคาถาชินบัญชร   ผมว่าสุดยอดกว่าการห้อยพระสมเด็จฯเสียอีก

เพราะพระที่ห้อยแท้หรือเปล่าก็ไม่รู้   แต่พระคาถาของจริงขลังจริงแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ส.ค. 2556, 04:29:19 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ san53774

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ส.ค. 2556, 05:46:29 »
อันที่จริง  สมเด็จฯท่าน  ได้ฝากสมบัติอันล้ำค่าไว้ให้กับทุกคน

นั่นก็คือ  พระคาถาชินบัญชร   ผมว่าสุดยอดกว่าการห้อยพระสมเด็จฯเสียอีก

เพราะพระที่ห้อยแท้หรือเปล่าก็ไม่รู้   แต่พระคาถาของจริงขลังจริงแน่นอน
ข้อมูลแน่นจริงๆครับ ท่านนักรบอาทมาต นับถือครับผม

ออฟไลน์ beerr

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ส.ค. 2556, 08:18:23 »
พระปลอมแบบนี้มีเกลื่อนไปตามตลาดพระครับ

ถ้าอยากได้ของแท้  เดินไปตลาด แล้วซื้อลอตเตอรี่ 

ให้ถูกรางวัลที่ 1 สัก 3 ครั้ง ยังจะง่ายกว่า  ที่จะครอบครองพระสมเด็จแท้ๆ

ถ้าคุณไม่ได้เป็นเชื้อพระวงศ์  ที่เกี่ยวข้องอยู่ในวัง  สมัย ร.5

เพราะพระที่แจกให้ชาวบ้านสมัยนั้นมีน้อยมาก  แล้วชาวบ้านเขาก็ไม่ได้นำขึ้นคอ

เขาใส่เอาไว้ในตุ่มน้ำ   เพื่อป้องกัน โรคห่าระบาด ในยุคนั้น

ผิดกับเชื้อพระวงศ์สมัยนั้น  ที่เขาเก็บรักษาเอาไว้...

ปล. พระก็สร้างน้อยเพราะสร้างยาก(แต่ปลอมง่าย)  ไหนจะสูญหาย  ไหนจะเสียหาย

เป็นตำนานไปแล้วครับ สำหรับพระสมเด็จ  อย่าคิดว่าจะได้ครอบครอง

แต่ถ้าเป็นพระแบบในรูปของเจ้าของกระทู้เตรียมเงินไปไม่เกิน 100 บาท

แล้วไปเดินสนามพระ   ได้แน่นอนครับ

// ช่วยดูให้หน่อยค่ะ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ส.ค. 2556, 08:20:02 »
ช่วยดูให้หน่อยค่ะ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ส.ค. 2556, 08:23:10 »
รูปไม่ขึ้น โทษค่ะ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ส.ค. 2556, 08:30:56 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ส.ค. 2556, 08:38:37 โดย beerr »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ส.ค. 2556, 08:39:02 »
วิธีโพสรูป  ครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,2148.html

เครดิต เว็ปมาสเตอร์

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ส.ค. 2556, 08:45:14 »

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ส.ค. 2556, 08:48:50 »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 ส.ค. 2556, 08:54:11 »
รูปไม่ชัด ส่วนตัวผมไม่ชอบครับ..

โปรดอ่านกระทู้ผมแล้วทำความเข้าใจ

เชื่อผมเถอะครับ  อย่าคิดว่าพระที่บ้าน ของคุณพ่อ คุณตา คุณน้า จะแท้นะครับ

เก๊มาจะ ร้อยปีแล้ว  แต่เก๊ที่ทำรุ่นใหม่นี่น่ากลัวกว่า....

ปล. สังเกตุง่ายๆ ผมเห็นใครก็มีสมเด็จ เอาเข้ามาถามเยอะมาก

ที่บ้านผมก็มีเยอะครับ  ผมเห็นสวยดีราคาถูก ผมก็ซื้อมาเล่นๆ ทั้งที่รู้ว่าเก๊

ถ้ามันหาง่ายขนาดนั้น  ราคาคงไม่แพงขนาดนี้หรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ส.ค. 2556, 08:58:04 โดย นักรบอาทมาต »

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 ส.ค. 2556, 08:56:43 »
ขอบคุณค่ะ.

ออฟไลน์ noom3435

• ตติยะ
  • หนุ่ม ลาดยาว
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 ส.ค. 2556, 09:43:56 »
รูปไม่ชัด ส่วนตัวผมไม่ชอบครับ..

โปรดอ่านกระทู้ผมแล้วทำความเข้าใจ

เชื่อผมเถอะครับ  อย่าคิดว่าพระที่บ้าน ของคุณพ่อ คุณตา คุณน้า จะแท้นะครับ

เก๊มาจะ ร้อยปีแล้ว  แต่เก๊ที่ทำรุ่นใหม่นี่น่ากลัวกว่า....

ปล. สังเกตุง่ายๆ ผมเห็นใครก็มีสมเด็จ เอาเข้ามาถามเยอะมาก

ที่บ้านผมก็มีเยอะครับ  ผมเห็นสวยดีราคาถูก ผมก็ซื้อมาเล่นๆ ทั้งที่รู้ว่าเก๊

ถ้ามันหาง่ายขนาดนั้น  ราคาคงไม่แพงขนาดนี้หรอกครับ

อันนี้ขอสนับสนุนครับ เพราะที่บ้านมีสมเด็จอยู่องค์หนึ่ง ปู่ได้มาแล้วเก็บไว้แบบไม่สนใจเพราะปู่ไม่เล่นและสะสมพระครับ ผมเก่็บแบบไม่ให้ใครๆดูเลยครับเพราะเชื่อว่าแท้มาตลอดและก็มีประสบการเกิดขึ้นกับตัวเองมาแล้วแบบบ่อยมาก ผ่านมาเป็นสิบปีมีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งได้ขอดูพระด้วยความสนิทกันและความเกรงใจจึงให้เค้าดู ปรากฎว่าจับผลิกสองทีบอกเก๊แบบไม่ต้องส่องเลยครับ จิตตกเลยครับ ดด้วยความไม่แน่ใจจึงเอาพระออกแห่ทั่วสรุปเก๊ร้อยเปอเซ็นต์  สรุปได้ว่าสมเด็จมีเก๊ออกมาตั้งแต่รุ่นคุณทวดแล้วครับไม่ได้หมายความว่าเก่าแล้วจะแท้เสมอไปครับ  นอกจากบุญวาสนาถึงจิงๆจึงได้ครอง

ออฟไลน์ tha-na

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 ส.ค. 2556, 08:15:09 »
ช่วยดูองค์นี้หน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ส.ค. 2556, 08:16:47 โดย tha-na »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 ส.ค. 2556, 08:44:45 »
ช่วยดูองค์นี้หน่อยครับ

ถ้าเจอแบบนี้ส่วนตัวผมชอบครับ...

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 ส.ค. 2556, 09:58:26 »
หลวงปู่นาคครับประมาณปี 2495 เนื้อหาสาระเต็มร้อย จุดสังเกตคือซุ้มโย้ และมักไม่ค่อยเห็นกรอบกระจกครับ