ผู้เขียน หัวข้อ: เผลอคิดในใจอะคับ ช่วยตอบหน่อย  (อ่าน 1429 ครั้ง)

ออฟไลน์ benz616505

• ตติยะ
คือผมเผลอคิดในใจ เรื่องบุพการีคนอื่นอะ ว่า โง่ คือไม่ได้ตั้งใจนะคับ แต่มันแว๊บเข้ามา
ผมเลยท่องคาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น และขอขมาหลวงพ่อเปิ่น หลวงพี่ญา
อยากถามว่าอย่างงี้ของจะเสื่อมไหมอะคับ บางทีจิตมันก็แล่นมาเร็วเกิน :065:

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: เผลอคิดในใจอะคับ ช่วยตอบหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ก.ย. 2556, 09:21:56 »
คือผมเผลอคิดในใจ เรื่องบุพการีคนอื่นอะ ว่า โง่ คือไม่ได้ตั้งใจนะคับ แต่มันแว๊บเข้ามา
ผมเลยท่องคาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น และขอขมาหลวงพ่อเปิ่น หลวงพี่ญา
อยากถามว่าอย่างงี้ของจะเสื่อมไหมอะคับ บางทีจิตมันก็แล่นมาเร็วเกิน :065:

อันนี้ ตอบแบบความคิดส่วนตัวนะครับ ไม่เสื่อมครับ

เจตนา เป็นสิ่งสำคัญ

จากที่บอก  คือไม่เจตนา  ก็ไม่เสื่อม...

นี่หล่ะครับเรื่องของ  จิต   มันเร็วเหลือเกิน

ถึงจะต้องมีการฝึกให้นิ่งไงครับ   โดยการนั่งสมาธิ

พยามอย่าปรุงแต่งมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ย. 2556, 09:25:46 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ benz616505

• ตติยะ
ตอบ: เผลอคิดในใจอะคับ ช่วยตอบหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ก.ย. 2556, 11:47:58 »
ขอบคุณมากคับ
สบายใจขึ้นเยอะเลยคับ