ผู้เขียน หัวข้อ: บทสัมภาษณ์หลวงพ่อเปิ่นเกี่ยวกับการพัฒนาฯ  (อ่าน 3112 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

หลวงพ่อเปิ่น:   "มันชอบ ไปเรื่อยๆ ชอบพัฒนาไปเรื่อยๆ สร้างโน่นสร้างนี่มันเห็นขึ้นหน้าขึ้นตาดี ไอ้นี่ก็สร้างได้ไอ้โน่นก็สร้างได้ โน่นก็สร้างได้ ก็พัฒนามาเรื่อยๆ ก็อาศัยลูกศิษย์เนี่ย ช่วยกันเออ คนละเล็กละน้อย คนละ ๙ บาท ๑๐ บาท อะไร เรื่อยๆ ขึ้นมันก็สะสมมันก็มากเอง มันมากคน มันก็ได้มากเข้า"

ผู้สัมภาษณ์:   "ที่หลวงพ่อไปสร้างสาธารณประโยชน์เนี่ยครับ ในแต่ละปีเนี่ย"

หลวงพ่อเปิ่น:   "แต่ละปี โอ้ เยอะแยะไป โรงพยาบาลมั่ง เออโรงพยาบาล สาธารณสุข เอ่อโรงเรียน เอ่อแล้วก็ นี่กำลังสร้างบ้านพักคนชรา เออ วัดวาอาราม"

ผู้สัมภาษณ์:   "ในอนาคตหลวงพ่อมี มีนโยบายยังไงนะฮะ จะสร้างสาธารณประโยชน์ให้กับประชาชนเนี่ยครับ มีโครงการอะไรอีกมั๊ยครับ"

ลูกศิษย์:      "หลวงพ่อสร้างไปเรื่อยๆ"

หลวงพ่อเปิ่น:   "เรื่อยๆ สร้างไปเรื่อยๆ สร้างโน่นสร้างนี่ วัดวาอารามอะไรต่างๆ นานา เออ นี่กำลัง บ้านพักคนชราอยู่ เออบ้านพักคนชรา เออโรงพยาบาลอะไรฯ"

:001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001:

เรียบเรียงจากการถอดเทปเสียงหลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ อดีตเจ้าอาวาสวัดบางพระ จ.นครปฐม

:001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001:

ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)
วันพุธที่ ๑๙ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๗
เวลา ๐๑.๒๐ น.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.พ. 2557, 01:24:05 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ thong.yong

• โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า โกรธเขาอาฆาตเขาก็เหมือนจุดไฟเผาตัวเราเอง
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • "เวร" ย่อมระงับด้วยการไม่จอง "เวร"
    • MSN Messenger - thong.yong@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่ทราบว่าปีนี้มีเปิดเสียงหลวงพ่อนี้มั้ยคับ เมื่อปีที่แล้วไม่ได้เปิดคับ รบกวนผู้รู้ด้วยคับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ไม่ทราบว่าปีนี้มีเปิดเสียงหลวงพ่อนี้มั้ยคับ เมื่อปีที่แล้วไม่ได้เปิดคับ รบกวนผู้รู้ด้วยคับ

คงต้องขึ้นอยู่กับแผนกเครื่องเสียง ตรงบริเวณประชาสัมพันธ์ในพิธีไหว้ครู นะครับ.  :001:

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
เข้าไปดูในเฟสบุ๊คซิครับใกล้วันไหว้ครูมีพี่น้องเราหลายๆท่านนำมาลงไว้อยู่
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ partofexile

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
มีสาระมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ Crebase

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
เป็นภาพที่น่าประทับใจมากเรยคะ ยิ้มเลยพอเห็นภาพนี้