ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคับ "ลงนะ+สาริกา ถ้าใช้ปากทำเรื่องอย่างว่า ของจะเสื่อมมั้ย"  (อ่าน 1683 ครั้ง)

aetepz

• บุคคลทั่วไป
"ลงนะ+สาริกา ถ้าใช้ปากทำเรื่องอย่างว่าให้เเฟน ของจะเสื่อมมั้ย มั้ยคับ
มีข้อห้ามมั้ย มีวิธีเเก้ วิธีปฏิบัติอย่างไร

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เม.ย. 2558, 06:43:00 โดย aetepz »

ออฟไลน์ giggig_456

• ทุติยะ
  • **
(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
เสื่อม หมายถึง ยังคงอยู่ แต่ไม่เปล่งประกาย ส่วนปริมาณการลดลงไม่สามารถวัดได้ เพราะ
1.อยู่ที่เจตนาก่อนที่จะกระทำ เช่น ลำบากใจแต่กระทำ ก็ส่งผลในแง่ลบที่หนักหน่อย
2.อยู่ที่ผู้ครอบครอง มีสถิติทำปฏิบัติสมาธิมากน้อยเพียงใด บุญสร้างไว้มากขนาดไหน

ข้างล่าง ก็รู้อยู่แล้วว่าต่ำ แต่ทำอยู่ด้านหน้าก็ไม่เท่าไร แต่ถ้าลีลาเยอะจนต้องมุดรอดหว่างขาก็มีมึน หรือปวดหัว

ออฟไลน์ baboon

• สัตตมะ
  • **
  • อยากให้ลิงมาอยู่เต็มหลัง
    • อีเมล
ไม่ถึงกับเป็นผู้รู้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวเช่นกัน
ครับคนเราเกิดมาไม่เหมือนกันบางคนหน้าตาดีแต่ไม่กล้าเจรจา บางคนพูดเจรจาดีแต่ไม่กล้าเพราะหน้าตาไม่ดี จึงทำให้หมดโอกาสในหลายๆเรื่อง
ด้วยความศรัทธาจึงขอรับความเมตตาลงนะและสาริกา ครับอย่างแรกที่ได้คือความกล้าที่จะเปิดโอกาสให้ตัวเอง และบารมีครูอาจารย์คุ้มครองแถมด้วยคำสอนให้เราทำดีเป็นคนดี(งงๆไหมครับ)
ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ ด้วยความเคารพพี่น้องศิษย์วัดบางพระ