ผู้เขียน หัวข้อ: เบี้ยแก้ครับ  (อ่าน 8215 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
เบี้ยแก้ครับ
« เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550, 11:06:36 »
เริ่มต้นจากวัดเราก่อนครับ เปนเบี้ยครูตัวซักประมาณครึ่งกำมือตัวนี้ทันหลวงพ่อเสกแน่นอนครับ

ตามติดมาด้วยวัดกลางบางแก้วครับ

ส่วนใหญ่จะเป็นของหลวงปู่เจือครับ มีหลวงปู่เพิ่มหลุดมาอยู่ลูกนึง

อันนี้ของหลวงปู่เจือครับเบี้ยเปลือยหุ้มครึ่งตัวครับประมาณปี 40

สำนักสุดท้ายที่จะเสนอครับ เบี้ยแก้สอดตะกรุดหลวงตาเผือด วัดมะกอก   

เบี้ยตัวนี้ ลุงอแมทซิ่งให้มาพกติดตัว จนทุกวันนี้ผมก็ยังพกติดตัวตลอดครับ หลวงตาเผือด ท่านดังแบบเงียบๆ ของทุกชิ้นท่านทำเองกับมือครับ เสกเอง และถือได้ว่าฝีมือปราณีตมาก ไม่เชื่อลองถามลุงอแมทซิ่งดูสิครับ

ลุงอแมทซิ่งครับผมยังขาดตะกรุดโทนดอกใหญ่ของหลวงตาอยู่นะครับ
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: เบี้ยแก้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550, 11:09:48 »
สวยครับ ผมก็ชอบ ป้องกันหลายๆ อย่าง ขอบอกหน่อยนึง เบี้ยแก้มีสรรพคุณ แก้ปวดฟัน ได้ ย้ำ แก้ปวดฟัน ได้จริงๆ  ;)

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ธ.ค. 2550, 10:25:08 »
 :o :o :o สวยครับ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ min

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2550, 10:25:13 »
สวยๆทั้งนั้นเลยนะครับ....... เป็นบุญตาที่ได้เห็น..............  :058:

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 10:17:53 »

ผมอยากทราบว่านี้ใช้เบี้ยแก้หรือป่าวครับพ่อผมเก็บบ้านแล้วจเอมาตั้งนานละ
ข้างในดูแล้วเหมือนเป็นไม้อะคับ เบามาก ไม่ทราบว่าเป็นเบี้ยแก้หรือป่าว

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 10:23:42 »

ผมอยากทราบว่านี้ใช้เบี้ยแก้หรือป่าวครับพ่อผมเก็บบ้านแล้วจเอมาตั้งนานละ
ข้างในดูแล้วเหมือนเป็นไม้อะคับ เบามาก ไม่ทราบว่าเป็นเบี้ยแก้หรือป่าว

แบบนี้ผมว่าน่าจะเป็น หมากทุยนะครับ ไม่น่าจะใช่เบี้ยแก้
เบี้ยแก้ ทำมาจากหอยครับ เป็ฯหอยเบี้ยที่คนโบราณใช้เป็นเงินซื้อแลกเปลี่ยน
สินค้ากัน ข้างในมักจะบรรจุด้วยปรอท เขย่าดูจะมีเสียงขลุกขลักๆครับ
ส่วนหมากทุยจะเป็นชานหมาก ของพระเกจิอาจารย์ที่ท่านบรรจุลงในกระดาษสาแล้วถักเชือก
ลงรักหุ้มทับอีกทีครับ ส่วนมากเน้นทางคงกระพันแคล้วคลาดครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 10:54:06 »

แบบนี้ผมว่าน่าจะเป็น หมากทุยนะครับ ไม่น่าจะใช่เบี้ยแก้
เบี้ยแก้ ทำมาจากหอยครับ เป็ฯหอยเบี้ยที่คนโบราณใช้เป็นเงินซื้อแลกเปลี่ยน
สินค้ากัน ข้างในมักจะบรรจุด้วยปรอท เขย่าดูจะมีเสียงขลุกขลักๆครับ
ส่วนหมากทุยจะเป็นชานหมาก ของพระเกจิอาจารย์ที่ท่านบรรจุลงในกระดาษสาแล้วถักเชือก
ลงรักหุ้มทับอีกทีครับ ส่วนมากเน้นทางคงกระพันแคล้วคลาดครับ

ดูแล้วก็เหมือนหมากทุยครับ แต่ทำไมลูกกลมๆแปลกๆ หมากทุยปกติจะรีๆอ่ะครับ เพราะทำมาจากลูกหมากตายพราย หรือเป็นเพราะถ่ายรูปออกมาดูแล้วกลมครับท่าน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 11:40:14 »
เป็นลูกกลมๆอะคับ 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 11:44:37 »
เป็นลูกกลมๆอะคับ 

ผมว่าอาจจะเป็นชานหมาก หรือลูกอมครับ แต่ที่แน่ๆคือไม่ใช่เบี้ยแก้แน่นอนครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 02:15:04 »
แล้วเบี้ยแก้ของอาจารย์ปุ้ม วัดศาลาแดงเป็นศิษของหลวงตาเผือดอะคับ มีพุธทคุณด้านไหนบ้างคับ ครอบคลุมหมดหรือป่าว