ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการสักหน่อยครับ  (อ่าน 2578 ครั้ง)

ออฟไลน์ begin2007

• ตติยะ
ถามเรื่องการสักหน่อยครับ
« เมื่อ: 02 ม.ค. 2551, 03:45:42 »
1.คือวันที่4 มกราคม(วันศุกร์)ผมจะไปวัดบางพระ  ที่วัดสักให้อะป่าวครับ
2. นั่งรถตู้อ้อมน้อย จากอนุเสารีมาลง แยกท่านาแล้ว ต่อรถ นครชัยศรี - บางพระ
      มันนั่งตรงไหนขออนุเสารี อะครับ ไม่เคยขึ้น ถ้าขึ้นรถตอน 8.30 น. จะถึงวัดประมาณกี่โมง
3. 4 มกราคม(วันศุกร์) คนจะเยาะอะป่าว จะไปกับเพื่อน 2 คน ไม่เคยไปทั้งคู่ ช่วยแนะนำที่ จาก อนุเสารี
4.ถ้าอายุประมาณ 17 ปี จะสักให้ป่าวครับ(สักน้ำมันอะครับ)
5.กุฏิหลวงพ่อแป้ว อยู่ตตรงไหนไปถึงวัดแล้วจะถามใครได้อะครับ
6. อายุประมาณ 17 ปี เรียก  หลวงพ่อ / หลวงลุง
7.ถ้าผมไปสักจะเอาวัก 2-3 ยันจะได้อะป่าว(ไม่ค่อยมีเวลาไป) ไปอีกทีคงช่วง เมษา-พฤษภา เลยอะ
8.เตรียมเงินไปประมาณเท่ไร  ค่ารถจาก อนุเสารี  -วัดบางพระ แล้วก็ค่าครู
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Teerawat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ถามเรื่องการสักหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ม.ค. 2551, 05:16:46 »
สักให้สิ  ค่าครูรวมหมดประมาณ70คับถามคนในวัดรู้หมดคับ

ออฟไลน์ กลองเพล(*-*)!

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ม.ค. 2551, 05:17:54 »
วัดบางพระสักทุกวัน.....................วันเสาร์-อาทิตย์คนเยอะมาก!

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ม.ค. 2551, 07:26:48 »
คับ สำหรับรถตู้ท่ารถอยู่ตรงใต้ทางด่วนคับ ใกล้กับท่ารถตู้ที่จะไปพระรามสอง
ลงจากทางด่วนดินแดงมา แล้วก็ขามสะพานลอยหน้า
เซเว่น ไปได้เลย ท่ารถอยู่ตรงข้ามครับ ค่ารถจากอนุเสาวรีย์-สี่แยกท่านา 60 ค่ารถเมล์เข้าบางพระ ไม่เกิน20
สำหรับวัดบางพระ สักทุกวันคับป๋ม อายุ17 สักได้ แต่ไม่ควรให้เกิน 6 โมงเย็น เพราะหลวงพี่ท่านก็ต้อง
ทำกิจของสงฆ์คับ ส่วนหลวงพี่แป๊วท่านจะนั่งประจำอยู่ ตรง กุติหลังพิพิฑภัณท์หลวงปู่เปิ่นคับ
ลองถามพระสงฆ์ท่านในวัดดูก็ได้ ถ้าไม่แน่ใจ หรือม่ายก็ลุงที่ขายดอกไม้ กับบุหรี่อยู่หน้ากุติหลวงพี่ญาก็ได้คับ
ส่วนจะเอาได้กี่ยันต์ก็ ต้องอาศัยวนกุติเอานะคับ เพราะอย่างดีหนึ่งกุติก็น่าจะได้ 1 ยันต์
ค่าครู 25 บาท ดอกไม้ธูปเทียน ถ้าไม่อยากเตรียมไปเอง ที่วัดมีให้บริการไม่เกิน 55 บาทคับ
สวนสรรพนาม ส่วนมากก็ได้ยินเค้าเรียกหลวงพี่กันน่ะนะ แต่ถ้าไม่อยากเรียกหลวงพี่เรียก พระอ.ก็ได้คับ  :)
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ม.ค. 2551, 11:30:20 »
ยินดีต้อนรับครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ม.ค. 2551, 12:01:26 »
1.คือวันที่4 มกราคม(วันศุกร์)ผมจะไปวัดบางพระ? ที่วัดสักให้อะป่าวครับ
2. นั่งรถตู้อ้อมน้อย จากอนุเสารีมาลง แยกท่านาแล้ว ต่อรถ นครชัยศรี - บางพระ
? ? ? มันนั่งตรงไหนขออนุเสารี อะครับ ไม่เคยขึ้น ถ้าขึ้นรถตอน 8.30 น. จะถึงวัดประมาณกี่โมง
3. 4 มกราคม(วันศุกร์) คนจะเยาะอะป่าว จะไปกับเพื่อน 2 คน ไม่เคยไปทั้งคู่ ช่วยแนะนำที่ จาก อนุเสารี
4.ถ้าอายุประมาณ 17 ปี จะสักให้ป่าวครับ(สักน้ำมันอะครับ)
5.กุฏิหลวงพ่อแป้ว อยู่ตตรงไหนไปถึงวัดแล้วจะถามใครได้อะครับ
6. อายุประมาณ 17 ปี เรียก? หลวงพ่อ / หลวงลุง
7.ถ้าผมไปสักจะเอาวัก 2-3 ยันจะได้อะป่าว(ไม่ค่อยมีเวลาไป) ไปอีกทีคงช่วง เมษา-พฤษภา เลยอะ
8.เตรียมเงินไปประมาณเท่ไร? ค่ารถจาก อนุเสารี? -วัดบางพระ แล้วก็ค่าครู
ขอบคุณครับ

ตอบนะจ้ะ

1. สักทุกวันครับ (ไม่เว้นแม้แต่วันพระ)
2. ใต้ทางด่วน ทางที่รถมาจาก รังสิต ครับ ฝั่งเดียวกับ ป้ายรถ 29 59 น่ะครับ  ถ้าไปตอน 8.30 ถึงก็ประมาณ 9.00 - 9.15 น. จ้ะ
3. ไม่น่าเยอะเท่าไหร่นะ แต่เสาร์ อาทิตย์ เยอะนะจ้ะ
4. สักให้ครับ อย่าใส่ชุดนักเรียนไปล่ะ ไม่สักให้นักเรียนนะจ้ะ
5. เข้าวัดไปจะอยู่ทางขวามือนะครับ ถามคนในวัดก็ได้รู้จักหมด
6. แล้วแต่ครับ แต่ส่วนมากเรียก หลวงพี่ อ่ะครับ
7. ได้ครับแล้วแต่จะทนแค่ไหน !!!!!
8. 300 ก็อยู่แล้วครับค่ารถประมาณ ไปกลับ 180 ไม่เกินนี้

ยินดีต้อนรับครับ  ;D

ออฟไลน์ `ตาเอส`วัดสิงห์

• จตุตถะ
  • วันนี้คือวันดี แต่พรุ่งนี้ต้องดีกว่า
    • MSN Messenger - gongjone01@hotmail.com
    • ฟังเพลงกันนะครับ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ม.ค. 2551, 07:16:07 »
ผมว่าพรุ่งนี้จะไป ถ้าเจอผมก้ทักได้นะครับ ดูรูปเอา ไปกะเพื่อน2คนเหมือนกาน อิอิ ผมจะไปหาหลวงพี่แป้วเหมือนกาน อิอิ
ตอนนี้ไร้รัก แต่อยู่กับธรรมะ สบายใจ

ที่เราจะรักใครซักคนไม่ใช่เรื่องยาก แต่!! การที่จะให้ใครซักคนมารักเราสิเรื่อ

ออฟไลน์ คนป่า

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 03:23:26 »
อายุยังน้อย
ยังมีเวลาอีกมากมาย
ไปครั้งละยันต์เถอะพ่อคุณ
ค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไป
มากไปร่างกายจารับม่าย หวาย

พรึ่งนี้ไปเริ่มเก้ายอดก่อน
สงกรานต์ค่อยไปต่อแปดทิศ

หลังจากนั้นค่อยไปต่องบน้ำอ้อย

แล้วค่อยๆ เติม ค่อยๆ น๊ะพ่อหนุ่ม

ช้าๆ ได้พร้าเล่มงาม
ไปนั่งที่บนกุฎิ ระหว่างนั่งรอก๊อลองค่อยๆ คุยกับพี่ๆ ที่รออยู่ก่อน มากมายในนั้น เค้าค่อยๆ เติมกันท้างน้าน

:052: :052:

ออฟไลน์ begin2007

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ม.ค. 2551, 11:34:46 »
ถามไรหน่อย หลวงพี่ญา อยู่กุฏิเดียวกับหลวงพี่นัน ปะครับ ถ้าใช้  หลวงพี่นันใช่องค์ที่ขึ้นกุฏิไปอยู่ข้างมือปะครับ ดูเงียบๆอะครับ
ผมเข้าใจถูกปะครับ