ผู้เขียน หัวข้อ: " ของใคร "  (อ่าน 2380 ครั้ง)

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
" ของใคร "
« เมื่อ: 14 มี.ค. 2551, 08:55:31 »
สวัสดีครับ

วันนี้มีกลอนการปฏิบัติธรรมมาฝากครับ ชื่อกลอนว่า  " ของใคร "

***   ชีวิตคือปวดร้าว      ธรรมดา

ยอมรับสภาพ               สาหัสนี้

เจ็บปวดสิ่งใดนา           เป็นเหตุ

ยอมสละเถอะอัตถะถี้      ร่านร้ายเห็นแก่ตัว

***   วันนี้ขอหยุดไว้ก่อนนะครับ...สวัสดีครับ   พิศร   ครับ     :090:

• จตุตถะ
ตอบ: " ของใคร "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 มี.ค. 2551, 08:51:13 »
สวัสดีครับ

วันนี้มาต่อกันครับ

***   ปฐมอัตภาพนั้น        เห็นแก่ตน

ทุกข์สุขสลับพันหน         ขณะน้อย

อนิจจังแห่งวังวน           มหาโศก

คือบ่มทุกข์ทวิร้อย          ปลักร้ายทุรนเหลิง

***   วันนี้ขอหยุดไว้ก่อนนะครับ...สวัสดีครับ   พิศร   ครับ     :090:

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มี.ค. 2551, 08:57:21 »
สาธุ.....ครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มี.ค. 2551, 09:05:46 »
ดีแล้วครับ :)

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 มี.ค. 2551, 06:41:04 »
สวัสดีครับ

***  มัชฌิมอัตตาภาพนั้น      ฝึกตน

บ่อยบ่อยละวางกมล            วุ้นว้า

เริ่มสละเห็นแก่ตน              เจ็บปวดยิ่ง

แต่ละได้เด็จขาดจ้า             แจ่มได้สุขเสมอ

***   วันนี้ขอหยุดไว้ก่อนนะครับ...สวัสดีครับ   พิศร   ครับ    :090:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 มี.ค. 2551, 10:26:58 »
เอามาฝากกันเรื่อยๆครับ ติดตามอยู่ครับท่าน  :-*

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 เม.ย. 2551, 06:57:05 »
สวัสดีครับ

***   ปัจฉิมอัตภาพกล้า      ละลาย

อัตตาเปลือกงมงาย          ไป่แท้

บ่มีซึ่งตน                      วายสภาพ

มหาทุกข์ของใครแล้        เมื่อไร้เจ้าของ

***   วันนี้ขอหยุดไว้ก่อนนะครับ...สวัสดีครับ   พิศร   ครับ      :090: