ผู้เขียน หัวข้อ: คำนมัสการ และ คำปฏิญาณตนถึงไตรสรณคมน์  (อ่าน 8105 ครั้ง)

ออฟไลน์ เว็บมาสเตอร์...

• ผู้ดูแลระบบ
    • www.bp.or.th

คำนมัสการ

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

ขอนอบน้อมแด่พระผู้มีพระภาคเจ้า พระองค์นั้น ซึ่งเป็นผู้ไกลจากกิเลส ตรัสรู้ชอบได้โดยพระองค์เอง

ขอนอบน้อมแด่พระผู้มีพระภาคเจ้า พระองค์นั้น ซึ่งเป็นผู้ไกลจากกิเลส ตรัสรู้ชอบได้โดยพระองค์เอง

คำปฏิญาณตนถึงไตรสรณคมน์

พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ

ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ

สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

ทุติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ

ทุติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ

ทุติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

ตะติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ

ตะติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ

ตะติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

ข้าพเจ้าขอถึงพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า และ พระสงฆเจ้า ว่าเป็นที่พึ่งที่ระลึกในการดำเนินชีวิต

แม้ครั้งที่ ๒ ข้าพเจ้าขอถึงพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า และ พระสงฆเจ้า ว่าเป็นที่พึ่งที่ระลึกในการดำเนินชีวิต

แม้ครั้งที่ ๓ ข้าพเจ้าขอถึงพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า และ พระสงฆเจ้า ว่าเป็นที่พึ่งที่ระลึกในการดำเนินชีวิต

:054: :054: :054: :054: :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ค. 2551, 07:17:45 โดย เว็บ... »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
เยี่ยมครับ สุดยอดเลย หากภาวนาทุกวัน  ดีแน่นอน ครับ  แต่ถ้าให้ดี ควรสวด อิติปิโส กับพาหุง จะสุดยอดมาก ครับ
ขอบคุณพี่เวปมาส มากครับ 

ออฟไลน์ กลองเพล(*-*)!

• ตติยะ
ขอบคุณครับที่แนะนำความรู้ดีๆมาให :017:

ออฟไลน์ Bingo

• ตติยะ
ขอบคุณที่ให้ความรู้อย่างยิ่งคับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ดีงามมากๆ ขอบคุณมากครับ สาธุ  ;D

ออฟไลน์ golf f1

• สัตตมะ
  • **

สาธุ  สาธุ สาธุ  ขอบคุณครับที่เอาสิ่งดีๆมาให้อ่าน
สักเสกเลขยันต์ ทำดีทำได้ทุกวัน ความรักเกิดได้ทุกวินาที

ออฟไลน์ MR.saddd

• ตติยะ
ขอบคุณครับ

:054: :054: :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ปฐมบทแห่งการ ไหว้พระสวดมนต์ คาถาศักดิ์สิทธิ์ ที่ไม่ควรมองข้ามครับ

ควรสวดภาวนาทุกเช้าค่ำ ครับผม

ขอบคุณครับ