ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยไปสักกับพ่อแก่ฤาษีตาไฟ อ.ต๋อย ดาบส มาบ้างครับ  (อ่าน 40330 ครั้ง)

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ผมขอนำภาพพ่อแก่ฤาษีตาไฟ  อาจารย์ต๋อย ดาบสมาลงให้ทุกท่านได้ชมบารมีท่านกันครับ

พ่อแก่ฤาษีจะลงร่างท่านอาจารย์ต๋อยก่อน ถึงท่านจะสักครับ

สำนักอยู่ติดกับวัดทองใน ซอยอ่อนนุช 25  หรือเส้นสุขุมวิท77    พระโขนง    กทม 
พ่อแก่ฤาษีต่าไฟจะลงตั้งแต่เวลาบ่ายโมงตรงของทุกวันเป็นต้นไปครับ

โทร 02311XXXX / 086027XXXX  ห้ามโพสหมายเลขโทรศัพย์ในบอร์ดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย. 2551, 03:30:28 โดย โองการยันนะรังสี »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
โอ้ สายฤาษีอีกท่านสินะ  :095:

• สัตตมะ
  • **
ผมลงไปไม่มีเจตนาที่จะยกว่าฤาษีสูงกว่าพระครับ เพราะที่บ้านผมทุกคนก้อนับถือพระสงฆ์มาก่อนอยู่แล้ว แต่เวลาสักก้อต้องมีการครอบครูนะครับ  ครูที่เราครอบก้อพ่อแก่ไม่ใช่เหรอครับ  ดังนั้นก้อหมายความว่าทุกสายรวมกันที่สายเดียวคือสายคุณพระครับ

และในส่วนตัวผมก้อนับถือพระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่น เป็นที่หนึ่งอยู่แล้วครับ

แต่ที่เอามาลงเพราะว่าเห็นสำนักนี้ก้อดีครับและท่านก้อเคยบวชเป็นพระ ผมจึงอยากเอามาลง  มิได้มีเจตนาที่จะยกสายฤาษีเหนือกว่าพระสงฆ์ครับ แต่ผมมองว่าทั้งหมดคือสายเดียวกัน

ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยทางเวปด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
แหม ก็เป็น สายสักเสกเหมือนกันนี่นา แต่แยกเป็น สงฆ์ ฤาษี และ ฆราวาส แต่แตกต่างกันออกไปที่วิชาที่เรียนมา? :016:

แต่ถ้านับการถือศิลนับข้อแล้วต่างกันเยอะโขอยู่ครับผม  :052: :052: :052:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย. 2551, 04:23:06 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ปรกติแล้ว ก็มีข่าวอยู่เรื่อยๆนะครับ ที่พระสงฆ์ไปร่วมงานไหว้ครูตามสำนักต่างๆ แล้วมีการเอาเศียรฤษี มาครอบ
ซึ่งพระผู้ใหญ่หลายๆท่านก็ออกมาตำหนิว่าไม่เหมาะสม (ขนาดเป็นพระกับพระด้วยกันเป็นผู้ทำพิธี) และบอร์ดเราเป็นบอร์ดสาธารณะ
ก็อาจจะดูไม่ควร แต่ถ้าไปทำพิธีการครอบแบบเงียบๆก็ไม่เป็นไร? แต่ผมว่าพระสงฆ์ อย่างไร ศีลก็สูงกว่าฤษีครับ ไม่น่าต้องให้ฤษี ท่านมาเป่าครอบให้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย. 2551, 09:00:43 โดย เว็บ... »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ เว็บมาสเตอร์...

• ผู้ดูแลระบบ
    • www.bp.or.th
ขอชี้แจงนะครับ

ภาพครอบเศียรฤษี ระหว่างพระครอบให้พระด้วยกัน หรืออาจารย์ที่เป็นฆราวาสครอบเศียรฤษีให้พระ หรือเป่าเสกให้พระ

ทางวัดบางพระเคยถูกพระผู้ใหญ่ (ผู้บังคับบัญชา) สั่งปิดเว็บมาแล้ว เกิดจากมีรูปที่ไม่เหมาะสมกับสมณเพศ ไม่เหมาะสมกับความเป็นพระครับ

แต่ด้วยความเมตตาของท่าน ท่านให้เอาภาพนั้นออก แล้วกำชับให้ดูแลอย่างถ้วนถี่อย่างให้เกิดขึ้นอีกไม่อย่างนั้นจะต้องให้ปิดเว็บจริงๆ

ขออนุญาตคุณ
โองการยันนะรังสี  เอาภาพออกเลยนะครับ เดียวจะเป็นประเด็นอีก เนื่องจากตอนนี้มีผู้เข้าเยี่ยมชมเว็บบอร์ดเรามิใช่น้อย

หวังว่าทุกท่านคงเข้าใจ ถ้าอยากให้เว็บวัดบางพระ อยู่ในสังคมออนไลน์นานๆ กรุณาช่วยกันดูแลและสอดส่องเสมือนว่าเป็นส่วนหนึ่งของท่านครับ

ขอบคุณครับ

เว็บ...

• สัตตมะ
  • **
ภาพครอบเศียรฤษี ระหว่างพระครอบให้พระด้วยกัน หรืออาจารย์ที่เป็นฆราวาสครอบเศียรฤษีให้พระ หรือเป่าเสกให้พระ

อันนี้ผมว่ามันไม่เหมาะสมอยู่แล้วครับ เพราะตัวผมก็ไม่เคยเอารูปที่นำเศียรฤาษีมาครอบศรีษะพระเลยครับ  ผมรู้ว่ามันไม่เหมาะสม พระสงฆ์สูงกว่าฤาษีครับ

กระผมก็ขอขอบคุณด้วยครับที่มาให้คำแนะนำ

มีอะไรตักเตือนหรือบอกกล่าวผมได้เสมอครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

ออฟไลน์ ๛ตี๋ใหญ่๛

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - unif_cyber@hotmail.com
    • อีเมล
ท่าน เณรน้อยเส้าหลิน อยู่แถวไหน
เมตตาอยู่หน้าสุด มหาอุดดุจดวงแก้ว คลาดแคล้วเป็นเครื่องกัน คงกระพันอยู่ข้างใน

• สัตตมะ
  • **
ผมอยู่สุขุมวิท 50 ครับ 

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
 :017:? พระพุทธเจ้าอยู่สูงสุดและครับ ..... ผมนับถือ พระรัตนตรัย อันเป็นที่พึ่ง ครับ

แต่ ท่านฤาษี ในสมัยก่อน ก็ถือ ศิล 8 บำเพ็ญบารมี อยุ่ในป่า ครับ วิชาอามคมก็ มาจากท่าฤาษีนี่แหละครับ
ล้วนก็มีดีและไม่ดี แล้วแต่ ครับ? ? ?แล้วแต่ฤาษีท่านนั้นจะนำวิชาที่สำเหร็จไปใช้ทางไหน
แล้วแต่ต่างๆนาๆ ครับ .....

แต่ความหลง ในกาม? ในเสน่ห์? ในความอยู่ยงคงกระพัน? ล้วนไม่ใช่สิ่งที่ทำให้พ้นทุกข์ครับ
บางทีอาจก่อกรรมขึ้น ถ้านำไปใช้ในทางที่ผิด ไม่ดีและไม่ถูกต้อง .............

คนไทยแปลกครับ มักนับถือสิ่งที่ไม่ควรนับถือ เช่นว่า
มีต้นไม้ ก็ไปกราบไหว้ขอหวย
มีหมูพิการก็มักไปกราบไหว้? ขอหวย
ปลาพันธุกรรม เปลี่ยนสีก็นึกว่าแปลก ไปไหว้กัน
กลุ่มโจรทำชั่ว ปล้นฆ่า แต่มีของดีบ้าง ดังบ้างก็พากันไปชื่นชม

ทำไมสิ่งที่ควรกราบไหว้ ที่ดีๆ ที่ควรสรรเสิญจึงไม่ชื่นชมและเป็นที่พึ่งทางใจกันบ้างหละครับ
พระพุทธเจ้า ท่านสอนให้คนพ้นทุกข์ เป็นผู้ที่ประเสิญที่สุดในโลก ควรน้อมน้อมถึงพระคุณท่าน
พระธรรม? เป็นคำที่ท่านสอนให้ในทางที่ดีๆ ทำไมไม่สรรเสิญ ทำไมไม่จดจำมัวชอบทำแต่ความชั่ว
พระสงฆ์ ท่าน ได้นำคำสอน และแบบ อย่างที่ดี ที่ควรยึดถือ ทำไมกลับไม่สนใจ
(มัวแต่ไปหลง สิ่งไร้สาระ หมูแปลก ปลาแปลก ต้นไม่แปลก โจรทำชั่วกันหละครับ)
.....ลองนึกดูกันนะครับ แปลกจิงหนอ ....
  (ที่กล่าว คือโดยรวม ในสังคมไทย ในปัจจุบัน ครับ)

ศาสนาไม่เสื่อม คนต่างหากที่เสื่อม  รวมถึงสื่อก็เสื่อม สิ่งที่ควรนำมาลงในแง้ดีมิเอามาลง
ชอบเอาด้านลบมาลง เพื่อขายข่าว หาแต่กำไล  แย่ครับ แย่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิ.ย. 2551, 12:24:36 โดย M007 »

ออฟไลน์ หมาป่าพเนจร

• สัตตมะ
  • **
  • -
    • MSN Messenger - chokchai385@hotmail.com
:017:? พระพุทธเจ้าอยู่สูงสุดและครับ ..... ผมนับถือ พระรัตนตรัย อันเป็นที่พึ่ง ครับ

แต่ ท่านฤาษี ในสมัยก่อน ก็ถือ ศิล 8 บำเพ็ญบารมี อยุ่ในป่า ครับ วิชาอามคมก็ มาจากท่าฤาษีนี่แหละครับ
ล้วนก็มีดีและไม่ดี แล้วแต่ ครับ? ? ?แล้วแต่ฤาษีท่านนั้นจะนำวิชาที่สำเหร็จไปใช้ทางไหน

แต่ความหลง ในกาม? ในเสน่ห์? ในความอยู่ยงคงกระพัน? ล้วนไม่ใช่สิ่งที่ทำให้พ้นทุกข์ครับ
บางทีอาจก่อกรรมขึ้น ถ้านำไปใช้ในทางที่ผิด ไม่ดีและไม่ถูกต้อง .............

คนไทยแปลกครับ มักนับถือสิ่งที่ไม่ควรนับถือ เช่นว่า
มีหมูพิการก็มักไปกราบไหว้? ขอหวย
ปลาพันธุกรรม เปลี่ยนสีก็นึกว่าแปลก ไปไหว้กัน
กลุ่มโจรทำชั่ว ปล้นฆ่า แต่มีของดีบ้าง ดังบ้างก็พากันไปชื่นชม

ทำไมสิ่งที่ควรกราบไหว้ ที่ดีๆ ที่ควรสรรเสิญจึงไม่ชื่นชมและเป็นที่พึ่งทางใจกันบ้างหละครับ
พระพุทธเจ้า ท่านสอนให้คนพ้นทุกข์ เป็นผู้ที่ประเสิญที่สุดในโลก ควรน้อมน้อมถึงพระคุณท่าน
พระธรรม? เป็นคำที่ท่านสอนให้ในทางที่ดีๆ ทำไมไม่สรรเสิญ ทำไมไม่จดจำมัวชอบทำแต่ความชั่ว
พระสงฆ์ ท่าน ได้นำคำสอน และแบบ อย่างที่ดี ที่ควรยึดถือ ทำไมกลับไม่สนใจ
(มัวแต่ไปหลง สิ่งไร้สาระ หมูแปลก ปลาแปลก ต้นไม่แปลก โจรทำชั่วกันหละครับ)
.....ลองนึกดูกันนะครับ แปลกจิงหนอ ....
? (ที่กล่าว คือโดยรวม ในสังคมไทย ในปัจจุบัน ครับ)

ศาสนาไม่เสื่อม คนต่างหากที่เสื่อม? รวมถึงสื่อก็เสื่อม สิ่งที่ควรนำมาลงในแง้ดีมิเอามาลง
ชอบเอาด้านลบมาลง เพื่อขายข่าว หาแต่กำไล? แย่ครับ แย่

กินใจผมเหลือเกินครับ ขอยกนิ้วให้  :015:
ทุกอย่างสิ้นสุดด้วยความตาย วุ่นวายทำไม

ออฟไลน์ รพินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล

เห็นด้วยอย่างมากครับ ขอขอบคุณนะครับ สำหรับข้อความดีๆอย่างนี้......ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ

? (ที่กล่าว คือโดยรวม ในสังคมไทย ในปัจจุบัน ครับ)

ศาสนาไม่เสื่อม คนต่างหากที่เสื่อม? รวมถึงสื่อก็เสื่อม สิ่งที่ควรนำมาลงในแง้ดีมิเอามาลง
ชอบเอาด้านลบมาลง เพื่อขายข่าว หาแต่กำไล? แย่ครับ แย่

ออฟไลน์ MARILYN MANSON

• ตติยะ
  • คงกระพันหรือจะสู้คุณงามความดี
    • MSN Messenger - gupet_bj93@hotmail.com
ผมก็ศิษย์อ. ต๋อยวัดทองใน ผมอยู่สุขุมวิท93 ภาพนี้สวยมากๆครับนับถือ
คนเราจะดีจะชั่วไม่ได้อยู่ที่การสักยันต์หรือใส่พระแต่ขึ้นอยู่กับจิตสันดานของคนนั่นๆ ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

ออฟไลน์ iggi

• ทุติยะ
  • **
ผมคนนึงที่เป็นศิษย์ท่านนะครับผม ยังงัย ก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วย

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
อ.ต๋อย ก็เรียนวิชากับ อ.พัฒน์ โต๊ะทองครับ อ.ต๋อยเคยสักนายขนมต้มให้ผมเป็นน้ำมัน ตอนสักไม่ได้ทรงพ่อแก่ครับ คาดว่าตอนนั้นยังไม่ได้รับขันธ์ครู หลายปีแล้วครับ อ.ต๋อยไปช่วยบรรจุครูให้อาจารย์พัฒน์ทุกปีครับ แต่ผมไม่ได้ไปหา อ.พัฒน์ สามปีแล้วเลยไม่ได้เจอ อ.ต๋อยเลย ส่วนตัว อ.ต๋อยเป็นคนพูดน้อยน่านับถือดีครับ
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

ออฟไลน์ nop

• ตติยะ