ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดไหม?  (อ่าน 2082 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายตุ้ย

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - Mr.chatri@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - Mr.chatri@yahoo.com
ผิดไหม?
« เมื่อ: 18 พ.ค. 2549, 05:11:06 »
ก่อนการสักผมมีแฟน3คนคนที่1แต่งงานด้วยกันอีก2คนไม่ได้แต่ง หลังจากที่ผมได้สักมาแล้ว3อาทิตย์ผมยังไม่ได้ยุ่งกับใครเลยเพราะยังไม่เข้าใจข้อห้ามครับ จึงขอถามผู้รู้ช่วยตอบให้หน่อยครับ
                          1.ถ้าผมยุ่งกับแฟนที่ไม่ได้แต่งงาน2คนที่ว่าจะถือว่าผิดลูกผิดเมียเขาหรือเปล่า 2คนนี้ไม่มีคนอื่นนอกจากผมแน่นอนเพราะอยู่ในโอวาทตลอด
                          2.และมีเพิ่มใหม่ได้หรือเปล่า เพราะผมเจ้าชู้ง่ะ แต่เลือกโสดเท่านั้น
                          3.เรื่องที่ห้ามผู้หญิงอี่นคร่อม รวมถึงแฟนเราด้วยหรือเปล่า บางคนบอกว่าเฉพาะผู้หญิงอย่างว่า
                          4.เรื่องกินฝักแฝง บวบ เนี่ย ยังไงกันแน่ กฎของวัดเห็นมีแต่มะเดื่อ

ขอบคุณล่วงหน้า  :086: :086: :086: :058: :010:

Shot at 2007-06-26

444

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: ผิดไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พ.ค. 2549, 05:55:56 »

? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? 4.เรื่องกินฝักแฝง บวบ เนี่ย ยังไงกันแน่ กฎของวัดเห็นมีแต่มะเดื่อ
? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ?
? มีด้วยเหรอครับข้อนี้ผมไม่เคยได้ยินอ่ะ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ?

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - Mr.chatri@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - Mr.chatri@yahoo.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พ.ค. 2549, 06:32:26 »
ขออภัย  ข้อที่4 มะเฟื่องคับ ไม่ใช่มะเดื่อ

444

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พ.ค. 2549, 06:46:35 »
 ตอบข้อ1-2 รวมกันนะครับ
 ? ?
 ? ? ?1-2 ?ถ้าห้ามแล้วเราจะทำได้ไหมครับ ถ้าคิดว่าทำได้ให้ทำเลยครับ ใครๆก็ต้องอยากให้คู่ของเรามีรักเดียวใจเดียวกันทั้งนั้นแหละ ในทางกลับกัน ถ้าแฟนเราเป็นแบบที่เราว่า แล้วเราจะทำใจได้หรือป่าวครับ
 ? ? ? 3 ในความคิดผม ผมว่าการที่ ผู้หญิงมานั่งครอมตัวเราก็ถือว่าไม่เหมาะสมครับ เพราะบางครั้งเป็นเมนส์
 ? ? ? 4 ส่วนตัวผมแล้วก็ไม่ทาน ฟัก มะเฟือง น้ำเต้า บวบ ฟักทองครับ

ผมว่าเริ่มแรกๆเรารักษาศีลห้าก็ได้ครับแล้วค่อยๆเพิ่มเติมไปที่ละน้อย แบบว่าค่อยๆทำที่ละอย่างครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พ.ค. 2549, 06:57:24 »
งั้นผมก็ต้องเลิกกับอีก2คนนะเด่ะ :'( :'( :'(  แล้วจะปาบไหมเนี่ยถ้าทิ้งเขาไป จะพยายามดูนะจะได้อยู่ในศีล ไงก็ขอบคุณ :-* :-*

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 พ.ค. 2549, 10:53:19 »
ในส่วนตัวผมคิดว่าขอให้คุณอยู่ในความดีรักษาศีล5ก็เพียงพอ
การมีเมียหลายคนถ้าคุณดูแลเขาได้ดีทุกคนไม่ทำให้เขาตกทุกข์ได้ยากผมว่าก็คงจะไม่เป็นไรหรอกครับ
คนสมัยก่อนมีเมียทีไม่รู้กี่คนต่อกี่คนอาคมยังไม่เสื่อมเลยครับ
หลายๆอย่างถ้าเรามองแบบมีเหตุผลแล้ว กฏต่างๆที่อาจารย์ตั้งขึ้นมีไว้ควบคุมให้ลูกศิษย์ประพฤติปฏิตัวอยู่ในกรอบศีลธรรมนะครับ
เพราะฉะนั้นขอแค่ทำความดี หมั่นทำบุญ ไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน กตัญญูต่อผู้มีพระคุณ เท่านี้คุณก็เป็นยอดคนแล้วครับ

sjakrawoot

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 พ.ค. 2549, 10:06:20 »
ในส่วนตัวผมคิดว่าขอให้คุณอยู่ในความดีรักษาศีล5ก็เพียงพอ
การมีเมียหลายคนถ้าคุณดูแลเขาได้ดีทุกคนไม่ทำให้เขาตกทุกข์ได้ยากผมว่าก็คงจะไม่เป็นไรหรอกครับ
คนสมัยก่อนมีเมียทีไม่รู้กี่คนต่อกี่คนอาคมยังไม่เสื่อมเลยครับ
หลายๆอย่างถ้าเรามองแบบมีเหตุผลแล้ว กฏต่างๆที่อาจารย์ตั้งขึ้นมีไว้ควบคุมให้ลูกศิษย์ประพฤติปฏิตัวอยู่ในกรอบศีลธรรมนะครับ
เพราะฉะนั้นขอแค่ทำความดี หมั่นทำบุญ ไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน กตัญญูต่อผู้มีพระคุณ เท่านี้คุณก็เป็นยอดคนแล้วครับ

เห็นด้วยอย่างมากครับ และขอยืนยันคำว่า "ถ้าเรามองแบบมีเหตุผลแล้ว กฏต่างๆที่อาจารย์ตั้งขึ้นมีไว้ควบคุมให้ลูกศิษย์ประพฤติปฏิตัวอยู่ในกรอบศีลธรรมนะครับ  เพราะฉะนั้นขอแค่ทำความดี หมั่นทำบุญ ไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน กตัญญูต่อผู้มีพระคุณ เท่านี้คุณก็เป็นยอดคนแล้วครับ"? ถูกต้องแล้วครับ? ทุกสิ่งทุกอย่างย่อมมีเหตุมีผลครับ ถ้าคุณทิ้งพวกเขาไปจะเป็นทุกข์ยิ่งเปล่าๆ? ถ้าคุณมีลูกกับคนที่ 2-3 แล้ว แถมไปทิ้งเค้านี่ เป็นทุกข์แทบคูณทวีเลยครับ

ไรนาม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 พ.ค. 2549, 09:07:53 »
ผมว่านะ รักษาศีล 5 ให้ได่ก่อนอ่ะครับ เรื่องมีเมีย มากไม่เห็นเป็นไรเลย ดูอย่างขุนแผนสิครับ มีเมีย 5-6 คนยังฟันไม่เข้า แต่ห้ามผู้หญิงครอมครับ มันไม่ดี  ในพิธีไหว้ครูยีงไม่ให้ผู้หญิงมีประจําเดือนเข้าเลย ไม่ด่า พ่อ แม่ ครู อาจาร์ ให้ได้ก่อนครับ  :005: